Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Cô bạn lớp 7 xuất hiện trên tạp chí Vogue Ý

Chủ đề thuộc danh mục 'Chuyện trò linh tinh' được đăng bởi chieuphieu, 5/5/14.

Lượt xem: 12,312

1. chieuphieu Mới đăng kí

Mới 13 tuổi nhưng Yến Nhi đã có đam mê vượt ngoài những trang sách, Nhi đã được tạp chí Vogue Ý lấy làm hình mẫu về sự đam mê.

Đề bài kiểm tra môn Ngữ văn lớp 7 tại một trường quốc tế ở Hà Nội (với thời lượng 40 phút) được ra như sau:

Tưởng tượng mình là một nguyên thủ quốc gia, em hãy viết bài phát biểu cho các bạn học sinh trong lễ khai giảng đầu năm học mới để nói về tầm quan trọng của việc học“.

Và Nguyễn Yến Nhi, học sinh lớp 7C sau đó là người có “bài phát biểu” được khen ngợi và đăng tải rộng rãi trên nhiều phương tiện truyền thông. Trong lá thư rất ngắn ấy, có đoạn cô bạn viết: “Các bạn hãy học hỏi những điều tốt đẹp ngoài thực tế, bởi cuộc sống này không chỉ tồn tại trên những trang giấy. Hãy sáng tạo để cho ước mơ của các bạn bay thật xa. Các bạn đừng sợ mỗi khi thất bại hay vấp ngã. Đó chính là những kinh nghiệm sống của các bạn, hãy đúc kết và khiến sự thất bại đó trở nên thành công“.
    Gặp Nhi ở ngoài đời mới biết bạn là một cô bé rất ít nói, hầu như chỉ mở lời khi có những câu hỏi từ người đối diện. Sự nhút nhát của Nhi không thuộc về bản tính, mà giống như phản ứng của mọi đứa trẻ khi gặp gỡ và tiếp xúc với những người lớn tuổi chỉ để trả lời những câu hỏi về bản thân mình. Còn thực ra, bạn cũng hiếu kỳ, ham khám phá giống như nhiều đứa trẻ khác, thậm chí có phần liều lĩnh khi là thí sinh nhỏ tuổi nhất tham dự vào một ngày hội nhiếp ảnh có nhiều tay máy đình đám.

Thực ra không có ai trong gia đình Yến Nhi làm nghệ thuật, và bố mẹ cũng không hoàn toàn ủng hộ hay tác động để cô bé 13 tuổi trở thành một nhiếp ảnh gia trong tương lai. Nhi chỉ chụp những gì mình yêu thích qua lăng kính hồn nhiên, và cũng thật thà thú nhận với bố mẹ trong buổi phỏng vấn về dự định sẽ còn cho ra đời nhiều bức ảnh hơn nữa khi đủ tuổi, đủ trưởng thành và đủ trình độ cảm nhận.

Người mẫu chính thường xuất hiện trong những bức ảnh của Nguyen Valleytoskiz (nghệ danh của Yến Nhi trên portfolio) chính là cô em gái. Một trong những bức ảnh mới đây đã được phiên bản điện tử của tạp chí Vogue nước Ý sử dụng như một tư liệu để lan tỏa tới cộng đồng người yêu nghệ thuật. Mặc dù không quá khó để được các BTV thời trang nước Ý để mắt tới, nhưng ở những sân chơi tự do thế này, Nhi cũng là một độc giả bình thường như tất cả các nhiếp ảnh gia trên toàn thế giới khác, không phân biệt tuổi tác hay màu da, quan trọng là vẻ đẹp và tình yêu nghệ thuật.

Yến Nhi thừa nhận những bức ảnh mình chụp là hoàn toàn bình thường, không có gì quá đặc biệt. Song bạn cảm thấy rất vui mỗi khi cho ra đời những tác phẩm mới và nhận được nhiều lời động viên, góp ý từ các anh chị, cô chú đi trước – cũng chính là những người “lạ – mà – quen” đã dìu dắt Nhi từ khi bắt đầu cầm máy. Thần tượng của Yến Nhi chính là nữ nhiếp ảnh gia nổi tiếng Maika Elan – người vừa “thắng đậm” trên trường quốc tế nhờ việc tự tiếp thị những bức ảnh của mình đến với tổ chức World Press Photo.

Vậy nên chẳng có lý do gì để từ chối tiếp thêm lửa đam mê cho một cô bé tràn đầy tình yêu với cuộc sống. Thêm mấy điều thú vị có thể sẽ khiến bạn ngạc nhiên về tác giả của bộ ảnh dưới đây: Yến Nhi tự học photoshop từ năm lớp 4 – cùng thời gian bạn đọc xong cuốn sách Đắc nhân tâm và bày tỏ nguyện vọng với gia đình được du học tại Mỹ ngành Quản trị Giáo dục. Người viết tìm đến Yến Nhi thông qua cô giáo dạy đàn violin của bạn và rất có thể sẽ được thưởng thức những bản nhạc trọn vẹn do cô bé thể hiện trong thời gian sắp tới.

Dưới đây là một số bức ảnh ấn tượng dưới ống kính của Yến Nhi:[​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG]

...
    SanJi, HAYATEvayno, Formidable14 người khác thích bài viết này.
  2. blackbirds

blackbirds Thành viên cấp 1

:x giỏi thật! có đam mê, có mơ ước dám thực hiện con người sẽ có động lực để hoàn thành ước mơ của mình!
    nhìn lại mình 16t đời mà chưa xđ đc cái ước mơ, hoài bão và đam mê của mình là gì? :(( thật sự là hoang mang :-ssthôi thì cứ lăn xả, "thử" mỗi cái 1 tí để biết cảm giác, biết đâu lại xđ đc đam mê của mình :D
    the dictatorNguyễn Trần Đăng Nguyên thích bài viết này.
  3. nguyễn trung tín

nguyễn trung tín Mới đăng kí

16t thôi mà còn nhõ lắm em ơi... anh đây 23 còn hoang mang nè
    green123257, dieuhauteo, tranngoclam19091 người khác thích bài viết này.
  4. Hạt thóc

Hạt thóc Mới đăng kí

Mình đã phải chép lại ngay đoạn thư của cô bé.
  5. quangyeah

quangyeah Thành viên cấp 1

Mình đã đã tiếp xúc với em ý ngoài đời vài lần vì mình là bên dự án truyền thông cho trường học mẫu giáo của bố em, bé em ý thực sự là em rất ít nói nhưng khá cá tính..... các ảnh em chụp thật sự ấn tượng có thể nói là năng khiếu bẩm sinh. Các ảnh chụp em bé ở Trường Mầm non quốc tế IQ toàn bộ do em ấy chụp và rất đẹp....phải nói là nể phục...

Ủng hộ diễn đàn