Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

[Cốm] Chia sẻ về cách chụp và tạo ý tưởng cho người mới cầm máy

Chủ đề thuộc danh mục 'Các kỹ thuật trong nhiếp ảnh' được đăng bởi Cốm, 29/10/13.

Lượt xem: 21,346

1. Cốm Thành viên cấp 2

Chao xìn, vẫn lại tiếp tục là mình ^_^
    Hôm nay mình xin chia sẻ với các một một chút kinh nghiệm của bản thân. Mong mọi người ủng hộ

Thank for watching :D

Kết bạn với mình tại : https://www.facebook.com/linhdang.studio
    Flickr : http://www.flickr.com/photos/91580632@N08/
    /

/
    /

...
    hoangnguyen650, CaoChiNhan, Runningman10 người khác thích bài viết này.
  2. Phạm Hữu Dư

Phạm Hữu Dư phamhuudu.com Ban quản trị

Đầu tư cái máy quay ngon hơn, và tập nói cho thật vững đi ku ;))
    cô bé móc cức mũi, CốmNguyễn Tất Thắng thích bài viết này.
  3. mlouis1997

mlouis1997 Thành viên cấp 1

Anh nói chưa đc lưu loát lắm nhưng có vài điều khá cần với newbie như e .Dù sao cũng thank anh,mong anh ra nhiều clip như này hơn nữa :)
    Cốm thích bài viết này
  4. Cốm

Cốm Thành viên cấp 2

^^ @a dư: ko chuẩn bị gì cả cứ thế nói nên bị lắp. haha
    @mlou: thank em đã ủng hộ ^_^
    mlouis1997 thích bài viết này
  5. mgr

mgr Cựu quản trị

Nhiệt tình thật đó :D cám ơn bạn đã chia sẻ!!!
    Cốm thích bài viết này
  6. Hoàng PRD

Hoàng PRD Thành viên cấp 3

rất cảm ơn bạn, Nhưng khi mới chơi mình đã chơi fix L rồi :)) chưa từng chơi Zoom.. mặc dù máy mí body vẫn là đi thuê.Chưa có cái gì cả !;;)
    Cốm thích bài viết này
  7. Tâm Hà

Tâm Hà Thành viên cấp 5

Ngày xưa khi mua lens 50 f1.8 em rất ham để 1.8 sau đó thì SỢ thật sự :))
    Kao Kều, Cốmryo.uit thích bài viết này.
  8. xuangiang1011

xuangiang1011 Thành viên cấp 5

Chụp ở khẩu 1.8 để giúp sáng tạo hơn về góc ảnh thì mình cũng chịu bạn luôn =))
    Chia sẻ kiến thức là tốt nhưng trước tiên phải kiểm chứng xem kiến thức mà bạn chia sẻ có chính xác hay không đã.

P/s mà bạn nên tra google cách đọc 2 từ BLEND và RETOUCH đi nhé ;)
    cô bé móc cức mũi thích bài viết này
  9. mất trí nhớ

mất trí nhớ Thành viên cấp 1

chân dung thật của a đây ak.... có một sự ngạc nhiên nhẹ =D>
    Cốm thích bài viết này
  10. Cốm

Cốm Thành viên cấp 2

xuangiang1011: :-? Bác đã từng thử làm chưa mà bác lại nói là chịu? Ở đây mình cũng nói rất rõ ràng: Đây chỉ là chia sẻ của mình. Nhưng tất nhiên mình đã từng làm qua, có kinh nghiệm đôi chút và nói lại, chỉ vậy thôi, newbie hoặc người đã từng chơi máy có thể nghe, có thể ko nghe, tùy mọi người.

Bác nói như kiểu là mình nói đểu để cho mọi người đi theo 1 hướng xấu vậy. Mình xin cam đoan với tất cả những người ở đây nếu chụp tại khẩu 1.8 liên tục trong 2 tuần thì sẽ có kiến thức về máy nhiều hơn là bắn loạn với tất cả các khẩu khác. Sẽ hiểu hơn về cách cân sáng, về DOF, về trường sâu của ảnh, biết cách tạo góc để tránh bị out nét, và biết học cách kiên nhẫn.

Còn về vấn đề phát âm tiếng anh mà bác còn để ý thì giờ đến lượt mình cũng chịu bác
  11. thuongxmen

thuongxmen Thành viên cấp 1

tốt nhất là ghi ra giấy mà đọc, lảm nhảm quá
  12. xuangiang1011

xuangiang1011 Thành viên cấp 5

Góc máy khi mở khẩu độ lớn ko liên quan gì tới độ nét của ảnh.
    Còn vụ phát âm tiếng anh thì mình chỉ nhắc bạn giúp bạn tốt lên thôi, còn ko cần thì mặc kệ bạn :))
  13. Cốm

Cốm Thành viên cấp 2

Cám ơn mọi người đã góp ý kiến ^_^
  14. hth02x1

hth02x1 Thành viên cấp 4

hik, mình dùng 50 1.4 nhưng ít khi chụp 1.4 với 1.8 lắm, thế giờ phải tập chụp ở 1.4 à bạn, mà mình cũng ko thích kpop, có cách nào khác không bạn :-s
    NhatDuc thích bài viết này
  15. Cốm

Cốm Thành viên cấp 2

hth02x1: Đây là cách mình chia sẻ cho newbie thôi ^_^ Những người mới bắt đầu cầm máy. Vô hiệu đối với những ai đã có thời gian chơi ảnh rồi
  16. hth02x1

hth02x1 Thành viên cấp 4

mình biết, nhg vấn đề ở chỗ hồi mới chụp mình cũng ko làm vậy, nên sợ là bị mất căn bản, giờ muốn tập lại từ đâu nên hỏi ý kiến bạn :|
    Cốm thích bài viết này
  17. Gấu Mon

Gấu Mon Thành viên cấp 2

Thân 400D thì sao a . có lắp ống đó đc k ạ ??
    em rất thíc chụp kiểu mờ hậu cảnh để ảnh sâu hơn nhưng k biết ống kíh vào vừa tầm tiền và chụp cũg ok như vậy . anh bảo giúp em với ;)
    Cốm thích bài viết này
  18. viviho246

viviho246 Mới đăng kí

èo mới cầm máy mà để 1.8 thì dễ nản lắm :v
    cơ mà nếu mún chụp ở khẩu 1.8 khi chuyển sang chụp ở live view thì m thấy dễ dàng hơn
    Cốm thích bài viết này
  19. Hoàng PRD

Hoàng PRD Thành viên cấp 3

cái gì cũng có cái giá của nó, bác Cốm nói là lên chụp ở 1.8 trong 2 tuần cũng là có nguyên do của nó... vs cái ống 50 1.8,, chụp tại 1.8 thì người mới chụp..chụp 10 phát. kiểu gì chả out 9 phát :)).. ( không phải tất cả đều out toét toe loe,,, có cái hơi out có cái out hẳn)..Còn nhiều bạn mới chụp ,ko bít làm sao để chụp cho cái đằng sau nó mờ mờ còn người thì thật nét thật lung linh : " Anh ơi ,em dùng ống 18-55mm , 50mm 1,8.. blal bla.. Sao chụp nó không đc mờ như thế... " Vì các bạn chưa tìm hiểu thật kĩ thế nào là DOF ( Độ sau trường ảnh) F khẩu độ...ống 50mm f1.8 là một trong những ống tiêu cự cố định, vào loại dễ kiếm và giá hạt giẻ cho mọi nhà,, thế nên,,nếu đã am hiểu chuyên sau về máy móc ,ống kính thì không nói làm gì.còn người mới chụp lại là cả 1 vấn đề ..Ca'c cụ có câu : Tiền nào của đấy mà " :),,,,Chỉ có 1 câu muốn nói vs các bạn mới chụp. muốn xóa phông mịt mù thì cần hoặc nên dùng những ống có tiêu cư trên 50mm như : 85mm 1.8 ( có đk thì thuê hoặc tậu 85L mà chơi nhưng 85L ko lắp trên FF thì cũng khó như cái 50 1.8 kia thôi..) 135mmf2L .. 70-200 f2.8 .... nói chung thông dụng hơn cả vẫn là 85mm mí 135mm. Mình không chơi zoom nên không nói đến zoom ở đây :))
    CanhNguyenCốm thích bài viết này.
  20. Du Phong Dã Quỷ

Du Phong Dã Quỷ Thành viên cấp 1

Rất hay, e đang chuẩn bị sắm con D80 + fix 50 1.8 về tập chụp choẹt :D
    Gấu Mon thích bài viết này

Ủng hộ diễn đàn