Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

[Cốm] Chia sẻ về cách chụp và tạo ý tưởng cho người mới cầm máy

Chủ đề thuộc danh mục 'Các kỹ thuật trong nhiếp ảnh' được đăng bởi Cốm, 29/10/13.

Lượt xem: 21,334

1. Cốm

Cốm Thành viên cấp 2

Phiền bạn giải thích dùm mình câu : Thế thay đổi góc thì tại sao sử dụng 1.8 lại ko bị out nét nữa

Mình vẫn chưa hiểu bạn muốn hỏi gì ở câu này. Mình thấy bạn hỏi hơi quanh co dù mình đã giải thích rất kĩ càng
  2. xuangiang1011

xuangiang1011 Thành viên cấp 5

À xin lỗi, mình đọc hơi nhầm 1 chút, nhưng

Bạn hỏi
    Mình trả lời:
    Và phần bạn nói sau đó:
    Bạn trả lời giống hệt phần mình trả lời câu hỏi vặn của bạn. Thế là rốt cuộc video bạn nói là cách cho người chuyên nghiệp hay cho người mới ?????
    Mà trong video bạn nói nhờ thế mà giúp có những cái góc mới lạ hơn, tức là góc để chụp ảnh ra thành phẩm. Còn cái thay đổi góc để lấy nét thì nó đâu phải là góc mới lạ ?
  3. Cốm

Cốm Thành viên cấp 2

Bạn hỏi
    Code:
    Thế là rốt cuộc video bạn nói là cách cho người chuyên nghiệp hay cho người mới ?????

Tit của mình:
    Code:
    Chia sẻ về cách chụp và tạo ý tưởng cho người mới cầm máy

Bạn di chuyển máy đến một chỗ khác thì trong ống ngắm nó vẫn giữ nguyên cái khung hình của bạn à? Điều mà bạn làm trong việc này :
    *chụp bị out nét
    *giữ cò
    *tính toán đưa máy về vị trí không bị out ~> thay đổi góc độ, thậm chí có thể là cả điểm lấy nét
    *đưa máy trở về khung hình cũ.

Việc mới hay lạ từ chuyện thay đổi góc giữ cò chuyển về khung hình cũ mình ko đề cập đến. Như mình đã nói là với người mới họ chưa tính toán được việc đó nên gặp out nét thì họ ngay lập tức đổi góc độ khác. Bác bảo là vấn đề kiến thức nhưng trong thực tế người mới chơi mấy ai vận dụng cái kiến thức đó?
  4. xuangiang1011

Đọc đến đây thì mình nhận ra là bạn hiểu sai hoàn toàn khái niệm góc chụp rồi :"> Mà bạn ko thấy trong topic này đâu chỉ 1 mình mình nói rằng kiến thức bạn sai đâu. Mình khuyên bạn nên xem xét lại kiến thức cũng như bản thân mình đi nhé ! I-)
  5. Cốm

Cốm Thành viên cấp 2

Xin lỗi nhưng mình đỡ ko nổi bạn
  6. xuangiang1011

Đỡ điếc gì ở đây, mình nói thật đấy. Bạn ko thấy phải có lý do thì người ta mới nói bạn sai à ? Ko phải 1 mà là vài người nói như vậy. Mà hơn hết nếu bạn thấy bạn đúng thì bạn cần phải chứng minh là bạn đúng, ko thể nói là cảm thấy nó đúng đc. Thôi mình cũng chỉ dám cmt đến đây thôi, còn bản thân bạn bảo thủ ko thấy sai thì cái sai cũng ở lại với bạn thôi, nhưng hơi buồn 1 chút là cái sai đó có thể làm ảnh hưởng tới 1 số người khác.
  7. Cốm

Cốm Thành viên cấp 2

Mình xin ko nói gì thêm về vấn đề này, ai nghe hay ko thì đó là quyền của họ. Còn bạn bảo là kiến thức mình sai, đó cũng là quyền của bạn.

Cá nhân mình vẫn nói rằng chụp ở khẩu 1.8 trong 2 tuần sẽ nâng cao được khả năng chụp. Bạn nào muốn có thể thử. Cảm thấy ko đúng, có thể ko thử.

Cãi nhau nhiều thêm mệt
  8. caphefin

caphefin Thành viên cấp 2

Cho phép mình - tự nhận là mới chơi - hỏi chủ thớt là bạn đã thử chụp fix 50mm/f1.8 ở khẩu 1.8 liên tục trong 1 tuần hay chưa? Hoặc là 50f1.4 ở 1.4 (nếu như mình không nhầm thì giờ bạn đang dùng con lens này)?
    Nếu như còn muốn tiếp tục chứng tỏ quan điểm mà nhiều người cho là sai lầm của mình. Mời bạn tham gia thử thách đơn giản sau: liên tục 2 tuần bạn up lên 4r mỗi ngày 3 ảnh chụp bằng 50f1.8 ở khẩu 1.8, sau 2 tuần tất cả sẽ rõ là khả năng/trình độ của bạn lên được ntn.
    Mình không muốn sa đà tranh luận này nọ, nhưng rõ ràng lời khuyên "1.8 liên tục 2 tuần sẽ tăng level" của bạn không được đa số dân chơi ảnh đồng tình. Liệu bạn có muốn thử chứng minh hay tiếp tục cãi không bằng cớ?
    Mezzazzy, xuangiang1011, jynftu2 người khác thích bài viết này.
  9. hth02x1

hth02x1 Thành viên cấp 4

Cốm việc thay đổi góc chụp ko làm GIẢM nguy cơ bị out nét, mà để TĂNG % chụp ko bị out nét

Read more: http://forum.vietdesigner.net/threads/com-chia-se-ve-cach-chup-va-tao-y-tuong-cho-nguoi-moi-cam-may.39458/page-6#ixzz2jgoZ5bc9

mình hỏi ngơ chút, ví dụ cái fix có 40% chụp out nét 60% ko out, ví dụ tăng % chụp ko bị out nét lên 10% thành 70% thì tương đương với giảm nguy cơ bị out nét từ 40% xuống 30% chứ nhỉ :)) sao lại giảm ko phải là tăng thế kia =))
  10. Cốm

Cốm Thành viên cấp 2

11. caphefin

caphefin Thành viên cấp 2

test trong 1 buổi là 1 chuyện, chụp liên tục trong 1-2 tuần là 1 chuyện khác. Nhưng mà thôi, có lẽ không nên kéo dài câu chuyện này thêm nữa :)
    Hy vọng là sẽ có ngày 1 newbie nào đó thử làm theo cách của bạn và review kết quả cho mọi người cùng biết. Chứ bản thân bạn thì đã chưa làm theo và giờ cũng ko đủ điều kiện của 1 newbie để thực hiện bài tập đó nữa rồi. Kể cả mình và một số người phản bác lập luận đó cũng vậy... Cái gì là đúng thì nó sẽ có ngày được chứng minh, hy vọng thế ^^!
    Cốm, NhatDucbong bong mua he thích bài viết này.
  12. hth02x1

hth02x1 Thành viên cấp 4

Cốm :v sai từ cái cỏn con sai đi đó :v cái nhỏ đã sai thì sao làm được cái lớn :v sai hết những cái cỏn con nên có đúng được gì đâu. thôi, bạn cũng còn trẻ nên còn nhiều thời gian rút kinh nghiệm >:D<
  13. Cốm

Cốm Thành viên cấp 2

caphefin: Thì mình cũng nói rồi mà, việc chụp 1.8 chỉ dành cho người mới chụp. Mong rằng sau này có cơ hội được chứng minh điều mình nói là có cơ sở ^_^ Cám ơn bác đã nhận xét
  14. Daniel Ng

Daniel Ng Mới đăng kí

nhờ cái 2pic của bác mình mới dám đăng ký tài khoản 4r mà không coi chùa nữa...
    sau khi coi clip và đọc tất cả các cmt bác "cãi" với mọi người, mình chân thành gửi đến bác (mặc dù biết là phạm tội "đào mộ")
    BÁC VỚ VẨN VỪA VỪA THÔI, NÓI TÀO LAO TỐN THỜI GIAN NGƯỜI XEM, LÙNG BÙNG HẾT CẢ LỖ TAI MÌNH!
  15. dũngmako1

dũngmako1 Mới đăng kí

cũng khá hay nhưng tốt nhất là nên viết ra thì dễ hiểu hơn
  16. vithao1s8

vithao1s8 Banned

dạo này lg công nghệ vượt bậc thật từ oled cho đến g6 toàn mặt hàng khủng ko à

Ủng hộ diễn đàn