Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

[Cốm]-[Manip] coăn dồng bóe nhỏ :3

Chủ đề thuộc danh mục 'Trưng bày tác phẩm Photoshop của bạn' được đăng bởi Cốm, 20/8/13.

Lượt xem: 2,509

1. Cốm Thành viên cấp 2

Có lẽ đã rất lâu rồi em mới động đến manip :3 Ngày mưa gió ko có việc gì làm nên ngồi làm 1 tấm cho đỡ quên nghề ^_^

Small Dragon
    Photo Manip By: Cốm

Ver 2 - ^_^

Stock:

Thank for watching ^_^

...
    ZinP, phuongthustudio, KauBuonViAi10 người khác thích bài viết này.
  2. Rollingdesign

Rollingdesign Thành viên cấp 2

Đẹp đó bạn. nhưng ở dưới bên phải chỗ chân con rồng có cái j đó lạ lạ thế :|
    Cốm thích bài viết này
  3. Cốm

Cốm Thành viên cấp 2

Là khói bụi ^_^
  4. Thiên Ma

Thiên Ma Lãng du VietDesigner

Màu sắc nhìn ''cải lương'' quá !
    Stock con rồng bản thân đã là 1 tác phẩm painting , bạn lấy làm stock thì ko hay cho lắm !
    Hiệu ứng lan toả gì gì ấy nhìn còn quá cứng và thô .
    phuongthustudioCốm thích bài viết này.
  5. Rollingdesign

Rollingdesign Thành viên cấp 2

Cốm ý mình là cái cục j trắng trắng ý
    Cốm thích bài viết này
  6. Cốm

Cốm Thành viên cấp 2

Rollingdesign: Khói và bụi ^_^
    Thiên Ma: :-? Thật sự thì mình ko tìm đâu ra được 1 stock con rồng đặc sắc đến thế nên ko muốn bỏ
  7. thevu

thevu Thành viên cấp 1

Theo ý kiến chủ quan của mình thì ánh sáng của bạn có vẻ không hợp lý cho lắm, vì nếu ánh sáng hướng từ trên như vậy thì hình cô gái và tảng đá không thể nào đen xì (vì ngược sáng) như vậy được.
    :D
    Cốm thích bài viết này
  8. Cốm

Cốm Thành viên cấp 2

^_^ thank bạn đã góp ý
  9. b0yHN_96

b0yHN_96 Thành viên cấp 4

cháy hết rồi :))
    Cốm thích bài viết này
  10. Thái Phương Toàn

Thái Phương Toàn Thành viên cấp 2

Đẹp khỏi nói luôn :D
    Cốm thích bài viết này
  11. Crz

Crz Thành viên cấp 3

Đa số các tác phẩm manip trên diễn đàn, nhìn lướt qua khá cool. Nhưng ngồi cho đít nóng 1 chút thì lỗi bắt đầu hiện dần lên rất rõ ràng.

Trước tiên là lỗi ánh sáng, Không biết ánh sáng mạnh đến đâu, nó chiếu rõ các họa tiết của con rồng, nhưng lại không chiếu rõ các họa tiết của "cô gái" đang đứng ? Mặc dù nguồn sáng rất rộng (Thử quan sát hòn đá "LION KING" vẫn có các họa tiết của nó).

"Viên kim cương" đỏ dưới chân con rồng.
    Thực ra đó không phải là lỗi cho người làm manip, nó tự nhiên mà có, chỉ là tác giả không để ý mà thôi. Điểm trừ, không phải "tự nhiên" lúc nào cũng là tốt.

Màu sắc rất loạn.

Cái halo, nếu quan sát thật kỹ. THẬT KỸ nhé ! Sẽ thấy nó sai logic so với mặt trời.

Stock chọn hơi điên, có 2 bức hoạt hình. Đưa vào cũng không thấy thêm thắt gì ngoài cái cổ con rồng.
    Không biết con rồng đang giận giữ hay vui vẻ. Nhưng sự "mở miệng" của nó không có vẻ gì tác động đến mọi vật xung quanh.

Graphic: 8. Giống cái diablo trên diễn đàn mới xem hôm qua. Lạ và "ít người làm".
    Ý tưởng quá cũ.
    Kero VietDesigner, Hẻo Hóm Hĩnhvsea thích bài viết này.
  12. Cốm

Cốm Thành viên cấp 2

Crz: :-? Cám ơn bác đã góp ý. Em đã đọc được rất nhiều cmt của bác ở trong nhiều tác phẩm manip và đều là những nhận xét chất lượng. Nhưng mà ở đây cho em giải trình một chút. Có vài điểm bác nhận xét hơi sai ạ

Thứ nhất: Theo đúng nguồn sáng. Cô gái phải đen sì. Vì bóng con rồng nuốt cô bé, nhìn kĩ lại thì đáng ra em phải cái hòn đá phía bên trái sáng lên. Đây mới là điểm trừ chuẩn
    Thứ 2: Bác nói 2 stock hoạt hình, và chính vì thế em đưa cái bầu trời về rất ảo để phù hợp với 2 stock đó.
    Thứ 3: Không hề có viên kim cương nào ở dưới chân con rồng cả. Đó là khói và bụi.
    Thứ 4: Bác có thể chỉ rõ cho em là màu sắc loạn ở chỗ nào không ạ, em đã đưa hết về cùng một tông rồi mà?
    Thứ 5: Bác bảo là stock đưa vào ko thêm thắt ngoài cổ con rồng là sai. Tất cả các stock em đưa vào đều có chỉnh sửa. Đặc biệt là bầu trời.
  13. Crz

Crz Thành viên cấp 3

1/ Bóng rồng nuốt cô bé, chừa lại khoảng sáng tảng đá là sai, mình hiểu theo ý bạn. Cách nói bóng sáng cô gái sai chỉ là một cách nói khác về logic của ánh sáng. Một sự vật sự việc nào đó bị sai CHIẾU THEO, DỰA THEO một sự vật, sự việc khác.
    Mình ví dụ: Mình nói cô gái sai ánh sáng khi CHIẾU THEO ánh sáng mặt trời + ánh sáng đổ trên tảng đá. Mình không hề biết về việc "Bóng con Rồng nuốt cô bé". Mình chỉ dựa theo những gì mình thấy trên manip. Nói cách khác hoặc cô gái sai sáng, hoặc tảng đá sai sáng. Chỉ 1 cái tồn tại. Bằng cách nào thì bạn cũng phải sửa lại, bởi nếu sửa tảng đá => cô gái hợp lý. Sửa cô gái => Tảng đá hợp lý.
    Nên nhớ một điều, những gì bạn biểu hiện trên manip, NẾU người xem hiểu sai => lỗi thuộc về bạn.

2/ Thì đúng mình có nói: "Chọn stock hoạt hình" chứ mình có nói như vậy là dở đâu ? Cũng đâu có nói hoạt hình đập với hình thật thì xấu đâu ? (__ _)

3/ Mình biết 100% đó không phải là viên kim cương, mình khẳng định. Đó chỉ là mảng khói bụi, Nhưng bạn nên tự ghi nhớ một điều:
    "Điều mà bạn tin rằng như vậy, không có nghĩa dưới mắt người khác, nó cũng như vậy".
    Bạn PHẢI ÉP mọi người xem khi nhìn vào tác phẩm phải có cùng sự tương tác như bạn đối với tác phẩm của bạn. Bạn phải là một người quan sát. Chứ không phải chỉ là tác giả.
    Điều này hãy hỏi lại Rollingdesign

Cứ giả dụ thật đơn giản như vầy: "Mình cùng bạn cô gái đi dạo, bầu trời rất đẹp, có nhiều mây. Hai đứa lăn ra chơi trò "xếp .h...i., đoán mây".
    Nghĩa là nhìn mây, đoán xem nó giống hình gì nhất.
    Mình thấy một cái mây, và đoán nó là "trái tim".
    Còn bạn gái mình đoán là "cục vàng".
    Hai đứa cãi nhau "Đó là cục vàng ròng", "Đm ! Đó là hình trái tim, đồ ngu !"
    Sau đó hai đứa chia tay.

Cái quan trọng của một manip giữa sự logic và sự trừu tượng đó là BẮT CÁI MÕM của những người xem phải câm lại (như mình chẳng hạn). Họ không thể nào cãi được, không bắt bẽ được. Chứ không phải bạn ngồi đó "TỰ TIN" rằng mình đã làm đúng, nếu vậy thì tự làm, tự ngắm mà tự bình luận đi cho rồi.

4/ Sự loạn màu ? Tắt layer con rồng => Hết loạn màu. Tự hiểu nhé !

5/ Còn sự "Thêm thắt" ở đây là biến đổi stock thành nhân vật mình mong muốn. Không phải fix màu, add stock, blend, hay liquid cho rối lên như bạn nghĩ (Bạn có thể xem manip thứ 6, 7 của mình để hiểu thêm "Thêm thắt" thực sự nghĩa là gì. Không đơn thuần chỉ là "chỉnh sửa" như bạn nói).
    toanlove371, Hẻo Hóm Hĩnhvsea thích bài viết này.
  14. Cốm

Cốm Thành viên cấp 2

Crz: Nếu ko fix màu, add stock, blend hay liquyfy thì "thêm thắt" ở đây tức là ntn ạ? Em vẫn chưa hiểu ý bác nói.

Em đã tham khảo những bài viết từ bác nhưng ko tìm được tấm manip 6 7 của bác. Bác có thể cho em cái đường link để em tham khảo không.
    Nếu bác nói tắt layer con rồng thì thì hết loạn màu em nghĩ bác đang nói về vấn đề loạn bố cục chăng?

Em đã xem những tấm manip của bác, rất ấn tượng. Và phát hiện ra là bác và em đi theo 2 trường phái manip khác nhau. Bác Tả Ảo, còn em là Tả Thật. Em cũng ko biết nói như thế nào nhưng dạng dạng như manip của bác là tả lại cái suy nghĩ trong trí óc, còn em là tả lại cái mà mắt nhìn thấy (thật ra tất cả cũng đều là ảo)
    Đây là một số bức manip khác em đã làmhttp://forum.vietdesigner.net/threads/manip-mot-so-buc-manip-minh-lam.9657/

Có thể việc đi theo 2 hướng khiến cách nhìn cũng khác nhau chăng?

Chốt : Điều em muốn nói ở đây là sự chia sẻ kinh nghiệm làm manip, chứ ko phải là bắt cái mõm của những người cmt câm lại :) Vì em ko phải là dân chuyên nghiệp, em làm đến hết mức độ và cách mà em cảm nhận, chia sẻ cho mọi người, làm vì thích thôi. Em cần biết là em sai ở chỗ nào, sai ở đâu và vì sao sai. Bác nói em sai chỗ này nhưng em chưa phục thì em phải có ý kiến lại. Nghe cách nói của bác thì em cảm thấy đậm mùi sát khí hằn học. Tuy nhiên em cũng xin làm lại bức manip này ^_^ Mong là sẽ nhận ít gạch hơn từ bác
    Crz thích bài viết này
  15. Cốm

Cốm Thành viên cấp 2

Đã sửa lại ^_^ Mong các bác cho ý kiến
  16. JusTa Khôi

JusTa Khôi Thành viên cấp 3

Vẫn thích pic 1 hơn :D
    Cốm thích bài viết này
  17. Kero VietDesigner

Kero VietDesigner Thành viên cấp 2

Công nhận là cái bóng của cô gái không phù hợp với nguồn sáng thật :">
    Ver 2 thì con rồng nó không còn lòe loẹt :like:
    Cốm thích bài viết này
  18. meowmeow

meowmeow Banned

đẹp quá bạn
  19. phuongthustudio

phuongthustudio Thành viên cấp 5

ý tưởng hay :> mình thích ý tưởng !nếu cao thủ như bác Thiên Ma ra tay với stock này theo ý tưởng của bác Cốm thì đỉnh lắm nhỉ :D rất mong bác ra tay cho mọi người mở mang đầu óc :D hix mỗi tội bác không thích con rồng

Ủng hộ diễn đàn