Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Cơn bão "Thiết kế phẳng" đang tràn vào xu hướng thiết kế web

Chủ đề thuộc danh mục 'Giới thiệu website đẹp' được đăng bởi Phạm Hữu Dư, 19/9/13.

Lượt xem: 36,177

1. greengreengreen

greengreengreen Thành viên cấp 1

Mình thì vẫn thích "thể loại" skeuomorph nếu như ko nói là "skeuomorphism: :D
    Khi theo dõi Apple giới thiệu về thiết kế mới này thì bản thân mình thấy ko hứng thú lắm.
  2. greengreengreen

greengreengreen Thành viên cấp 1

Mà tk phẵng có phải có tiền thân là tk metro bên microsoft k mn nhỉ ?
    vytc123 thích bài viết này
  3. huydesignvn

huydesignvn Thành viên cấp 1

Thực ra loại thiết kế phẳng này phát triển từ cuối năm 2012 rồi, giai đoạn HTML5 CSS3 phát triển mạnh, thế nhưng bây giờ nó mới được biết đến rầm rộ vì hiệu ứng iOS
    Bài đồ án Web năm trước mình làm theo kiểu này và đạt điểm tuyệt đối là 10đ :D
  4. vytc123

vytc123 Mới đăng kí

5. HAYATEvayno

HAYATEvayno Thành viên cấp 2

"Cái mới chính là cái lỗi thời đã bị lãng quên" - e đọc đc câu này ở đâu đó và giờ thì thấy khá hợp lí. Từ "phẳng" chuyển sang "lồi", rồi giờ trở lại "phẳng" :-B
    Cris89greengreengreen thích bài viết này.
  6. Đoilơ ViệtDesigner

Đoilơ ViệtDesigner Thành viên cấp 5

huydesignvn
    "bây giờ nó mới được biết đến rầm rộ vì hiệu ứng iOS"

bác nói thấy buồn cười 8-}
    Xin lỗi cái thể loại flat design mà fill màu background 1 dải gradient thì nó quá xấu (vì đã gọi là flat design mà làm cho 1 cái background có độ bóng nổi thì nó ko còn được gọi là flat nữa rồi )
    nếu nói đến flat design được "kêu gọi" lại thời kỳ hoàng kim của nó thì mình nghĩ windows phone 7 mới đúng hoặc là zune.. bắt đầu từ wp 7 sau đó cải tiến dần dần để càng ngay tinh tế hơn (tông màu sau này các design cải tiến thiên về retro hoặc vintage, bo góc 2px hoặc 3px)
    flat design thì không nên dùng background blur 2 màu quá khác nhau, hay là có border quá rõ ( mà tốt nhất là ko nên có thì hơn)
    Dần dần mình thấy các ông lớn đại loại như google cũng thay đổi, xem newtab của chrome đi, các app phẳng, mail của google, các icon button v.v...

Mình ko phải antifan ios mà mình nhìn vào thằng iOS 7 xem, cái home screen app thì phẳng, app thì cứ nổi nổi, app thì lõm xuống, nhìn y như 1 cái bãi... mình chả hiểu phẳng của iOS 7 ở đây là như nào, may ra có cái keyboard thì phẳng, những cái bên trong app...

Mình ví dụ rõ hơn về FLAT
    bên trái là camera iOS 7, nhìn vào cái background icon nó đâu còn là "phẳng" nữa, nhìn trên ảnh xấu ko tả, nhìn ngoài thì nó nhỏ nhỏ còn đỡ hơn.
    xu hướng hiện nay nó đại loại như bên phải

gdae2811 thích bài viết này
  7. huydesignvn

Đoilơ ViệtDesigner
    Xin lỗi là đọc xong mình chả biết bác phản bác mình ở ý kiến nào :D
    Nói thẳng mình là antifan iOS, và mình chẳng thích thú gì mấy cái icon của iOS 7
    Thiết kế phẳng thì được ứng dụng từ lâu, bạn nói từ WP thì cũng chưa đúng lắm, và nó được nhiều người biết đến chỉ vì cái iOS7, không tin thì bác cứ xem lại thời gian ra mắt các sản phẩm công nghệ mới và thay đổi của các công ty. Chỉ vì Apple bành trướng thị trường và mình ghét điều này
    "Xin lỗi cái thể loại flat design mà fill màu background 1 dải gradient thì nó quá xấu (vì đã gọi là flat design mà làm cho 1 cái background có độ bóng nổi thì nó ko còn được gọi là flat nữa rồi..."
    Không hiểu bác dẫn cái này làm gì, flat design thì trong nó đơn giản nhưng nó tinh tế, không phải cứ mảng màu là đẹp, và gradient lại càng làm mất giá trị
    Vâng và cuối không không biết bác cười mình vì cái gì, chắc tại não mình chậm :))))
  8. gdae2811

gdae2811 Thành viên cấp 1

Nọ em có cm trên genk , tinhte, cho rằng việc thẩm mỹ ở VN chậm chuyển đổi thì bị gạch đá ầm ầm :). Hồi đó chưa ra ios 7, và dân tình còn luyến tiếc những cái mô phỏng, đổ bóng, blur... lắm. Chắc phải đến khi thế giới nó chuyển sang một trào lưu khác, thẩm mỹ khác, lúc đó mấy bác đó lại mới tung hô thiết kế phẳng

http://genk.vn/dien-thoai/tai-sao-thiet-ke-phang-lai-tro-thanh-xu-huong-20130528190922288.chn

Em vẫn thấy winphone là phẳng thuần chất nhất. Apple design cảm giác màu mè như bảng vẽ trẻ con chứ ko có cảm giác chuyên nghiệp. Google thì áp dụng phẳng ở những dịch vụ nền web nhưng chưa dám bạo tay ở mảng hdh...
    huydesignvn thích bài viết này
  9. huydesignvn

gdae2811

Chuẩn đúng ý mình quá :D
    Ghét cái iOS phẳng màu mè xôi chè, thế mà nó lại nổi như cồn, rồi kéo theo bao nhiêu là thay đổi mà trước đây người ta không công nhận, haizzz
  10. banbaonylong

banbaonylong Ko phải assmin

;)) hồi đó ifan và android-fan lao vào gạch đá WP8 vì metro và flat ;)) bây h nâng bi lại ý mà
    huydesignvn thích bài viết này
  11. Đoilơ ViệtDesigner

Đoilơ ViệtDesigner Thành viên cấp 5

huydesignvn buồn cười vì cái câu "bây giờ nó mới được biết đến rầm rộ vì hiệu ứng iOS"
    bác tìm hiểu kĩ lại rồi xem là nó được biết rầm rộ là nhờ đâu, iOS rầm rộ là do kiểu flat của nó quá chuối, chứ ko phải là do nó kêu gọi lại được thời kì hoàng kim của flat.
  12. the_multiman

the_multiman Thành viên cấp 2

mình thấy TKP đòi hỏi rất sáng tạo và độc đáo dù nhìn bên ngoài rất đơn giản. vậy mà nhiều bạn trẻ VN lại đi phán xấu này xấu nọ, quá dễ làm, bla bla
    có lẽ đó là lí do VN k theo dc xu thế của TG
  13. huydesignvn

Đoilơ ViệtDesigner

Vâng quan điểm của mình vẫn là TKP được biết đến nhiều hơn vì iOS 7 tuy TKP đã phát triển rất mạnh ở giai đoạn trước.
    Trước iOS 7 thì TKP đã pt mạnh rồi, nhưng khái niệm " Thiết kế phẳng" hay " flat design" được rất ít người biết và nhắc đến - trừ dân trong nghề Design
    Mình ko cần biết iOS 7 nó đẹp hay xấu, nhưng nó đã làm người ta biết đến 2 khái niệm trên và làm cho trào lưu này phát triển mạnh hơn. Như đã nói cá nhân mình chả thích cái TKP của iOS7, màu mè và "đồng bóng" nhưng mình không phủ định công sức của Apple trong việc phát triển 1 trào lưu (Apple phần lớn là phát triển trào lưu chứ ít hình thành trào lưu)
    Thân!!
  14. iViperious

iViperious Thành viên cấp 3

Đơn giản mà muốn nó đẹp thì cực lắm haizzz
  15. Thiên Ma

Thiên Ma Lãng du VietDesigner

'' Thiết Kế Phẳng'' không phải là 1 phong trào , nó là 1 xu hướng của tương lai !
  16. meo6b

meo6b Thành viên cấp 2

rất hay ạ cảm ơn anh
  17. thietkehn123

thietkehn123 Banned

Bão rồi. Có khi mình cũng nên làm riêng cho mình một cái web template dạng "Phẳng" phát xem cái mặt mình co nổi hơn không @@
  18. The River

The River Thành viên cấp 2

Mình mới design một cái web phẳng. sếp nhìn vào bảo đơn giản quá thế là dẹp. :3
  19. Phạm Hữu Dư

Phạm Hữu Dư phamhuudu.com Ban quản trị

The River gửi cho sếp xem bài này đi :v
    The River thích bài viết này
  20. Khoi Le

Khoi Le Phụ trách nhiếp ảnh

Màu sắc và font chữ lên ngôi :)

Ủng hộ diễn đàn