Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Con trượt rồi Bố ạ !

Chủ đề thuộc danh mục 'Chuyện trò linh tinh' được đăng bởi Leo_Gió, 2/8/13.

Lượt xem: 5,022

1. Leo_Gió An ninh xóm

Vì thương mẹ cha, Hương gạt đi dòng nước mắt từ bỏ giấc mơ đại học...

"Con trượt rồi bố ạ"
    Hương không dám nhìn thẳng vào khuôn mặt của bố. Nó cắm đầu đi vào nhà. Ngang qua chỗ mẹ nằm, nghe những tiếng thở khò khè khó nhọc, nó không cầm được nước mắt.

Bữa cơm tối dọn ra nhưng bố con nó chưa ăn vội. Từ ngày mẹ bị bệnh, mâm cơm nhà nó bao giờ cũng chỉ có hai người. Bố bón cho mẹ bát cháo xong rồi hai bố con mới ăn.
    Bữa cơm tối nay có cá kho, bố đánh dưới ao lên nhưng nó ăn không thấy ngon. Hình như bố cũng vậy.

- Không đỗ thì ôn thi tiếp. Con đừng buồn, nhìn con buồn bố nản lắm.

Nó quay lại nhìn bố với đôi mắt ướt:

- Con hết buồn rồi, bố đừng lo.

Đêm, nó trằn trọc không ngủ được. Khó khăn lắm, mẹ mới chợp mắt nên nó không muốn tiếng trở mình của nó làm mẹ thức giấc. Nó sờ tay lên tường, mảng tường đã bong tróc chỗ lồi, chỗ lõm khiến bàn tay nó ram ráp. Nó nghĩ đến giấc mơ dở dang của mình.

Nhưng nếu nó đi học thì bố mẹ sẽ thế nào đây? Bố lấy đâu ra tiền để vừa lo thuốc thang cho mẹ lại vừa lo cho nó học đại học.

Bác sĩ đã bảo bệnh của mẹ sẽ khỏi nếu kiên trì chữa trị. Mẹ đã hy sinh rất nhiều cho nó. Nó không muốn mẹ phải hi sinh cả sự sống của mình chỉ để cho nó được học đại học. Với nó, mạng sống của mẹ quan trọng hơn tất cả mọi thứ trên đời.

- Bố à, chắc sang tháng sau con lên phụ giúp dì Hoa bán hàng cho… đỡ buồn.

Nó nhìn bố thăm dò. Thực ra là nó đang nói tránh cái điều mà nó nghĩ: phải đi làm để có tiền đỡ đần cho bố. Sau một hồi suy nghĩ, bố đặt tay lên vai nó, giọng chùng xuống:

- Cũng được con ạ.

Nó lên phố bán hàng, bỏ lại phía sau những nỗi niềm và những giọt nước mắt. Cửa hàng của dì nó ở vị trí trung tâm thành phố, lại là đại lý lớn nên rất đông khách. Bận bịu với việc bán hàng, nó cũng quên đi nỗi buồn. Tiền ăn ở dì lo, còn tiền công tháng dì bảo nó gửi về quê cho bố mẹ.

Cầm những đồng tiền đầu tiên kiếm được, nó thấy quyết định của nó thật có ý nghĩa, nhất là khi gọi điện về thấy bố khoe:

- Bệnh của mẹ tiến triển nhiều rồi con ạ.

Rồi một ngày, bố đột ngột xuất hiện ở cửa hàng với khuôn mặt của một người đang cố chịu đựng:

- Tại sao con lại nói dối bố?

Bố dằn từng tiếng một rồi chìa tờ giấy báo điểm đậu đại học mà nó đã cố giấu. Nó nhìn thấy trong mắt bố là cả một sự kiềm nén ghê gớm, nên câu trả lời của nó cũng trở nên đứt quãng:

- Con… xin lỗi bố… nhưng bố ơi, làm thế nào mà con có thể đi học được khi mẹ đang bệnh? Làm thế nào mà con có thể để bố một mình vật lộn để vừa chăm mẹ vừa nuôi con học đại học.

Con rất mong được vào đại học, nhưng lúc này con cần phải làm những việc quan trọng hơn. Đợi đến khi mẹ khỏi bệnh con sẽ lại học tiếp, con sẽ vào đại học bố ạ, chỉ là đi sau các bạn vài bước thôi.

Lần đầu tiên trong đời, nó nhìn thấy bố khóc, đôi mắt ầng ậc nước.

Câu chuyện "Con trượt rồi bố ạ" ít ngày qua nhanh chóng được lan tỏa trên cộng đồng mạng nhất là khi đang vào giai đoạn các trường công bố kết quả thi ĐH.

Dù rằng có nhiều khả năng, đây chỉ là một tác phẩm văn học hư cấu, song thông điệp về ước mơ và lòng hiếu thảo được gửi gắm trong nhân vật Hương cũng đã gây xúc động cho hàng ngàn người.

"Tôi đã khóc khi đọc những dòng cuối. Trong cuộc sống có nhiều gương các em nhà nghèo học giỏi, nhưng vì điều kiện gia đình quá khó khăn nên các em đành ngậm ngùi giã từ giảng đường đại học để mưu sinh cuộc sống gia đình và bản thân.

Xã hội ta nên có những chế tài hỗ trợ cho con em nông thôn, vùng sâu vùng xa phù hợp, hỗ trợ người nghèo có điều kiện đi học", bạn Dương Trung Tuyến bình luận.

"Cầu mong những điều tốt đẹp nhất sẽ đến với em. Có một cách khác là nhà nước mình có chính sách cho sinh viên vay tiền đi học, em có thể vừa đi học vừa đi làm thêm để trang trải cuộc sống, chị cũng vay tiền sinh viên suốt 4 năm học đấy", bạn Phạm Quỳnh Loan hiến kế.

"Xã hội phức tạp, đạo đức con người đi xuống nhưng đâu đấy vẫn còn những người con thực sự hiếu thảo. Cảm ơn câu chuyện của bạn, mình đã khóc khi đọc câu chuyện này. Mong những người con lấy đây là tấm gương để học tập", bạn Hoàng Minh Chính chia sẻ.

"Nếu không rơi vào hoàn cảnh đó, liệu có ai làm được không? Cái này gọi là số phận, nhưng chúng ta có thể thay đổi số phận. Không ai nghèo mãi, cũng chả ai giàu hoài. chỉ số thông minh và giàu có càng cao thì chỉ số tình cảm giảm, ích kỷ tăng.

Liệu có được bao nhiêu người khi giàu rồi sẽ nhớ những ngày bần cùng... Vậy nên cá nhân mình chỉ mong "không giàu, không nghèo" để không quên những người cực khổ và không vì vật lộn với cuộc sống mà mất đi nhân tính", bạn Rinkaka triết lý về cuộc sống sau câu chuyện của nữ sinh nghèo.

Mai Châm
    Nguồn: Dân trí !

...
    KauBuonViAi, Vo Hoang Bac, the_multiman6 người khác thích bài viết này.
  2. banbaonylong

banbaonylong Ko phải assmin

bài này ko thể hiện đc mặt tốt cua các chính sách cho vay ưu đãi trong các trường ĐH, lợi dụng văn học nhằm đánh lạc hướng dư luận vào tình cảm ủy mị, suy đồi, gây tác hại xấu cho một bộ phận giới trẻ. Tôi đề nghị lều gay nghiêm túc tự phê bình và quay mặt vào tường tự kiểm kiểm!
    toanlove371, ThanhSói, Kero VietDesigner1 người khác thích bài viết này.
  3. Mèo Mộng Mơ

Mèo Mộng Mơ Thành viên cấp 2

iem thì ấn tượng với cái tiêu đề, làm mình nhớ tới hồi xưa mình cũng nói với bố câu này , câu duy nhất thốt ra khi biết mình trượt
    Leo_Gió thích bài viết này
  4. Nguyễn Hoàng Minh Long

Nguyễn Hoàng Minh Long Thành viên cấp 3

Rút kinh nghiệm của các đàn A/C đi trước e quyết trước ngày thi vài hôm nói với bố :">
    :x
    :x Con có ước mơ làm Bộ Đội :x
    :x
    ZNocturne3, Leo_GióMèo Mộng Mơ thích bài viết này.
  5. Leo_Gió

Leo_Gió An ninh xóm

banbaonylong Lại thích ý kiến , ý cò ak :)) thím nghiêm túc không đấy
  6. Nguyễn Trọng Hiếu

Nguyễn Trọng Hiếu Thành viên cấp 2

Leo_Gió : ơ thật đấy bác ạ, đh nào chả có chế độ vay như thế, luôn tạo điều kiện hết mức cho sinh viên có thể tiếp tục học, bạn ý hoàn toàn có thể vay vốn từ nhà trg, sau này đi làm rồi trả nợ.
    nhokboo.mera thích bài viết này
  7. khihocogay1

khihocogay1 Thành viên cấp 2

Ở bài comment đầu tiên, tôi đề nghị đồng chí banbaonylong viết HOA chữ cái đầu dòng, cũng là chữ cái đầu đoạn văn hay cũng là chữ cái đầu câu..... để thể hiện sự nghiêm túc của mình....Thân ái và quyết thắng.
    banbaonylong thích bài viết này
  8. banbaonylong

banbaonylong Ko phải assmin

khihocogay1 xài 3 chấm thôi bạn, 1 đống chấm là chứng tỏ bạn thể hiện thái độ thiếu nghiêm túc trong khi comment rồi. Mong bạn quán triệt tư tưởng trước các chính sách của diễn đàn!
    khihocogay1 thích bài viết này
  9. dongvu

dongvu Thành viên cấp 2

sặc =.=" Nói thật là suốt đợt biết điểm thi năm ngoái đi đâu cũng thấy bài này :-<
  10. Sun

Sun Mới đăng kí

Ở trường mình mỗi kì cho sinh viên vay 5 triệu thì phải :v cả năm học là 10 triệu @@ học phí đóng có 2 triệu hơn, còn 8 triệu tha hồ lấy tiền ăn học và trong lúc đi học có thể vừa học vừa làm thêm
    Tôi đồng ý với ý kiến của đồng chí banbaonylong bài báo này xàm mà cái đứa đăng bài ko chịu tìm hiểu kĩ hoặc là cố tình bịa đặt, mượn lời văn để làm lung lạc dòng giới trẻ? đồng chí chủ thớt có biết đăng bài viết này nếu nhỡ ai đọc được mà làm theo thì sẽ có bao nhiêu con em Việt Nam chúng ta nghỉ đại học vì ko biết chính sách khuyến học ko :v
    Đề nghị chủ thớt nghiêm túc và tìm hiểu kĩ thông tin trước khi đăng nhằm tránh sai lệch thông tin dẫn đến hậu quả nghiêm trọng vì diễn đàn ta là một diễn đàn lớn!
    Vo Hoang Bac, toanlove371banbaonylong thích bài viết này.
  11. Ryan Lee

Ryan Lee Thành viên cấp 4

Bài viết này cảm động, nhưng nó chỉ thực sự cảm động vs những em chưa bước vào cánh cổng trường Đại học. Sự thật là hầu như ĐH nào ở VN cũng đều có chính sách cho sinh viên vay ưu đãi, ngoài ra còn có chính sách miễn giảm học phí cho các em thuộc diện nghèo, cận nghèo, bố (mẹ) là thương binh liệt sĩ...
    Ngừng ước mơ vào ĐH chỉ vì vấn đề tiền bạc thì khá là thiếu ý chí !
  12. Đoilơ ViệtDesigner

Đoilơ ViệtDesigner Thành viên cấp 5

Bài viết đọc được 1 phần thấy ko chuẩn lắm.

13. nhokboo.mera

nhokboo.mera Mới đăng kí

Đọc chuyện, nhìn lại bản thân mh. Thấy nản quá :(
  14. Wolf

Wolf Thành viên cấp 2

Phần lớn các nhân vật chức sắc trong diễn đàn đã bước ra và nghiêm túc nêu lên ý kiến, nhận định khá nghiêm túc của mình về bài viết. Qua đó thấy được bộ mặt nghiêm túc của diễn đàn, cũng như cho thấy hướng phát triển của diễn đàn trong thời gian tới là hết sức nghiêm túc.
    P/s:Có thể kết luận câu chuyện trên là hư cấu rồi .
  15. Sun

Sun Mới đăng kí

Wolf: cảm ơn ý kiến đóng góp của bạn cho diễn đàn và BQT của diễn đàn, đã từ rất lâu rồi chúng tôi ko thấy những thành viên thực sự nghiêm túc đóng góp như bạn, tôi đã rất hạnh phúc khi đọc được dòng cmt của bạn:) rất mong nhận được sự công tác và các ý kiến phản hồi từ bạn để diễn đàn của chúng ta ngày một được hoàn thiện hơn!
    Thân ái và Quyết thắng :D
  16. Leo_Gió

Leo_Gió An ninh xóm

Vâng! tất cả các còm men đều rất nghiêm túc! Thay mặt Đảng - Nhà nước! Tôi xin ghi nhận những ý kiến đóng góp nghiêm túc của các ĐỒng Chí !

Thân Ái và Quyết thắng :D
  17. Se7en.A

Se7en.A Thành viên cấp 1

cảm động và rất ý nghĩa............... kẻ ăn không hết người lần chẳng ra

Ủng hộ diễn đàn