Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

[Cuộc thi] Thiết kế logo cho quán cà phê công nghệ Mobile World

Chủ đề thuộc danh mục 'Sự kiện - Cuộc thi' được đăng bởi kaisoulpro, 20/2/14.

Lượt xem: 4,769

1. Vinh Hoàng

Vinh Hoàng Thành viên cấp 2

dinhanhkhoi : chỉ là cuộc thi nhỏ, chỉ là logo của 1 quán cafe thôi mà bạn. Sao phải GATO thế.

Bạn có tham gia dự thi ko?
    Mình chỉ là tay ngang thôi, tham gia cho vui ấy mà. Chắc chủ quán / admin họ thấy hợp ý tưởng nên thích thì họ cho giải thôi.

Vậy mới là "khách hàng" bạn nhỉ. Chứ họ mà là kiến trúc sư, nhà thiết kế hay GATOer thì chắc cả giải nhất và giải nhì và giải ba, 4,5... chả ai đến lượt
    kaisoulpro, lenmRyan Lee thích bài viết này.
  2. Ryan Lee

Ryan Lee Thành viên cấp 4

Đồng quan điểm với bác Vinh Hoàng :like:
    Nhiều kẻ cứ thấy người khác "hơn" mình là phải dập mới chịu nổi :v :v
    Dù ít dù nhiều cứ có giải là thích rồi, chúc mừng bác Vinh Hoàng :))))
    kaisoulproVinh Hoàng thích bài viết này.
  3. phuongthustudio

phuongthustudio Thành viên cấp 5

quảng cáo thì đúng hơn ! một 4rum mà không tự thiết kế được logo :D
  4. Vinh Hoàng

Nếu bạn nào đã thử download logo gốc của diễn đàn MobileWorld chắc sẽ nhận ra điều này: (xin lỗi admin của MW nhé) : logo hiện tại của họ ko đẹp, cả về hình khối, mầu sắc, biểu tượng chính...

Khi tham gia làm logo, mình nghĩ trong đầu rằng đối tượng khách hàng là ai? Họ thích gì, cần gì? Truyền thống của họ ntn? Logo gốc của họ ntn? Và Customer của họ, đã quen với những cái đã có ntn?

Mình chưa đc nhìn các logo ko đoạt giải, nhưng mình đoán có nhiều logo đẹp, theo khuôn mẫu, theo tiêu chuẩn kỹ thuật, mỹ thuật cao hơn logo của mình, có khi còn bay bổng vặn xoắn hơn nhiều mấy logo "được cho" giải 1,2, 3...

Mình chỉ là tay ngang, nhưng nói thật mình thừa sức vặn xoắn cách điệu các kiểu lộn tùng phèo. May quá mình lại nghĩ đến khách hàng, thế là ngoặt ngẹo nửa tiếng ra kiểu bình dân chiều khách. Ngon.

Đời thật bất công.
    lenm thích bài viết này
  5. dinhanhkhoi

dinhanhkhoi Thành viên cấp 2

GATO j` bạn mình comment vì mình thấy thế thôi - với cả mình cũng cho rằng đó không phải logo chứ giải thưởng đối với mình là j` đâu :|...hay bạn cấm mình được comment :-?
    Chỉnh sửa lần cuối: 4/3/14
    Vinh Hoàng thích bài viết này
  6. Ryan Lee

Ryan Lee Thành viên cấp 4

Ở Việt Nam nó như thế đấy bác, khách hàng thường không bỏ tiền để nhận được logo họ "cần", mà đơn giản chỉ để có thứ họ "thích" thôi. Nhiều lúc chê logo của VN làm xấu thì cũng không thể đổ lỗi hoàn toàn cho người thiết kế được :|
  7. dinhanhkhoi

dinhanhkhoi Thành viên cấp 2

nhiều người họ có thể tự do comment để nói lên suy nghĩ của mình về Logo đó nhé...comment nhận xét mà cũng bị cho là GATO thì cũng không thể hiểu nổi mấy bạn nghĩ j`..:|
  8. Vinh Hoàng

Xin lỗi bạn dinhanhkhoi mình nói hơi dài dòng quá lời nhé
  9. kaisoulpro

kaisoulpro Thành viên cấp 1

phuongthustudio2: đúng là vừa có PR cho quán cafe mới mở, vừa tìm ra logo ưng ý luôn. Nhưng bạn nói sai ở chỗ không phải 4rum không thể tự thiết kế được 1 cái logo!

Vinh Hoàng: quyết định là của admin và mình tôn trọng quyết định đó, người khác có nói gì thì mặc kệ họ, đơn giản bác gởi tác phẩm và được admin chọn có giải, vậy thôi. :) Một lần nữa chúc mừng bác! :)
  10. hv4me

hv4me Thành viên cấp 1

Bác Vinh Hoàng Hải Phòng à ?? Cho xin facebook giao lưu được không ạ
  11. OKguy

OKguy Thành viên cấp 2

Phải công bằng mà nói rằng: "Xét trên khía cạnh chuyên môn thì cái của Vinh Hoàng chưa thể gọi là logo được. nhưng xét trên khía cạnh kinh doanh thì cái được trả tiền là cái đẹp nhất" :)
  12. Vinh Hoàng

OKguy dinhanhkhoi:
    Nói thật về khía cạnh kỹ thuật, mình cũng thấy nó chả giống logo mấy hê hê
    Mình ko bảo thủ hay cãi chày cãi cối đâu >:D<

Tuy nhiên, nói nó ko phải logo thì e là cứng nhắc quá.
    Mình cũng đang trong giai đoạn tập làm logo thôi, trong tài liệu mình đang học
    (thực là cái slide download trên mạng về) thì logo có các yêu cầu:
    1. Thích hợp về văn hóa
    2. Chứa đựng hình ảnh đặc trưng
    3. Là phương tiện thông tin thị giác
    4. Cân bằng mầu sắc
    5. Nhịp điệu và tỉ lệ
    6. Mỹ thuật chân phương, có điểm nhấn
    7. Hài hòa về kiểu dáng
    8. Có mẫu tự nhấn mạnh ý đồ thông điệp
    9. Tương sinh phong thủy...vv

Bỏ qua mấy cái cao siêu như Phong Thủy Văn Hóa... thì mình thấy chẳng vi phạm nghiêm trọng cái nào cả
  13. Vinh Hoàng

Bỏ qua chuyện xấu đẹp nhé (vì trình độ năng khiếu có hạn)
    Cũng ko phải của mình nên mình cố đôi co tranh cãi nhé

Coi như case study đi, các bạn được đào tạo bài bản, có thể cho mình rút kinh nghiệm:
    - Yếu tố bắt buộc nào để 1 hình vẽ được coi là 1 logo
    - Cái hình của mình thiếu cái nào?

Thks các bạn.
  14. Design.T2V

Design.T2V Thành viên cấp 1

Mình góp ý cho bạn Vinh Hoàng để hoàn thiện hơn nhé:
    Logo thì nó hướng đến sự đơn giản nhưng chứa trong nó là ý nghĩa chứ k rườm rà, dư thừa như logo của bạn.
    Bố cục thì bạn nhìn bao quát xem nó rối mắt k?
    Điểm nhấn ở logo của bạn là cái j? Có ai thấy k?
    Tỉ lệ của bạn ở chỗ nào?
  15. khanhdu1994id

khanhdu1994id Thành viên cấp 3

á đù góp ý gì nữa logo của bác ấy đoạt giải nhì rồi kìa, gato vờ lờ
  16. Vinh Hoàng

Design.T2V : thks bạn

đúng là rườm ra nhiều chi tiết thật, mình biết từ khi đang làm>:D<
    do ko tìm ra cách đơn giản mà vẫn phù hợp với ý tưởng
    thời gian & khả năng ít quá, rút kinh nghiệm cho những lần sau vậy

các vấn đề bố cục điểm nhấn tỉ lệ...tùy người xem thôi =((
    mình đã diễn giải trong bài rồi

xấu, nhà quê, rối rắm thừa, chi tiết thiếu điểm nhấn... dù gì mình vẫn thấy nó là cái logo
    bảo ko là logo thì... ^:)^^:)^^:)^

cám ơn các bạn, thôi mình ko post thêm nữa
  17. hoangluc288

hoangluc288 Thành viên cấp 1

trước tiên mình thấy lỗi nặng mà rỏ nhất là mấy thức uống liệt kê vào đó nhiều như thế có lẻ đó là lý do bạn mất giải nhất đấy. còn các lỗi lặt vặt khác nữa mình không muốn nói nhiều vì nó ko nằm trong chuẩn mực ban giám khảo, dù sao cũng chúc mừng bạn

Ủng hộ diễn đàn