Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Cười đau bụng với loạt tâm sự đầy bi kịch của một designer

Chủ đề thuộc danh mục 'Kinh nghiệm / Kiến thức dành cho designer' được đăng bởi Người Chia Sẻ, 15/4/15.

Lượt xem: 90,233

1. HUJEE298

HUJEE298 Mới đăng kí

Đã ngồi đọc hết :v nửa đêm mà cười ko nhặt mồm lên đk~~~~
  2. Ra.Yellow

Ra.Yellow Thành viên cấp 1

tuyệt :v bắt đầu đọc lúc 1:55 AM và cười một mạch đến 2:08 AM :v
    dù chỉ là thằng học sinh thôi nhưng mà cũng khá là ngấm
  3. tran quang vinh

tran quang vinh Thành viên cấp 1

đi khác ở VN là vạn hình vô biên :))))))
  4. Shin_2011

Shin_2011 Thành viên cấp 2

:3 Gặp tình trạng tương tự . Cơ mà mình không phải chuyện design này nọ mà thuộc thể loại mem audition . Chuyện sẽ chẳng có gì nếu như chị chủ Fam không biết mình có thể thiết kế mấy hình chứng nhận kết đôi trên audition giống như mấy fanpage của In'C Design ( fanpage trên audition , các bạn search thì biết là ntn nha :3 ) . Bạn của chị chủ nhờ chị giúp , chịnhờ mình thiết kế hộ . Ừ thì cũng nể nên nhận . Chỉ ib mình để dễ trao đổi . Yêu cầu ntn :
    - Có đủ hình 2 vợ chồng
    - Có cảm nhận trong khung chứng nhận
    - Background xanh hơi nhạt thôi nha em .
    - Thêm đoạn chữ này cho chị luôn nha em . abxxyzxxxx
    Còn lại tùy mình thiệt kế
    Và đây hình mình thiết kế xong cho chỉ :

Mình : Em làm xong rồi , giờ em gửi cho chị , chị xem cần chỉnh chỗ nào ví dụ như màu hay sao sao đó thì nói em .
    Chỉ : Ừm ... Cảm ơn em
    Em ơi !
    Chị k thích cho lắm , em làm giống y chang cái này cho chị được không ? Vẫn nền màu xanh nhạt nha em .
    (Hình)
    Mình : ( Nhờ làm dùm mà còn chê là ntn @@ , thôi thì cũng nể , thích y chang thì y chang ) . Dạ chị

Làm xong gửi chỉ , chỉ cảm ơn . 2 tiếng sau:
    Chỉ : Em ơi , nhỏ em gái kế chị nó thấy nó thích , nó cũng muốn có
    Mình : @@
    Chị : Em làm dùm chị thêm tấm nữa nha , giống vậy luôn mà cho nền nhạt 1 tý hơn của chị
    Mình : ( Cắn răng làm luôn vì nể chị chủ fam ) Dạ .
    (hình) Rồi nha chị .
    Chỉ : Trời ơi sao em làm của nó đẹp hơn của chị . Huhu , thôi mốt làm cho chị tấm khác nữa nha .
    Mình : ( Miễn đi bà nội , k dám trả lời )

___________Sẵn tiện thì đây là hình bã thích và đòi mình làm giống y chang cho bã
  5. hungnth7

hungnth7 Thành viên cấp 2

Cười muốn rụng rặng :)). That's life :))
  6. mrcoiversion2

mrcoiversion2 Thành viên cấp 3

Thật sự đồng cảm rất sâu sắc với thớt! e chỉ là 1 thằng làm thiết kế 2D, ko biết làm kĩ sảo clip, mò mẫm làm proshow thì dc chút chút. Sếp lại bảo e đi quay phim, làm clip, quay xong cái backround xanh đỏ tím vàng đủ cả các laoị vật dụng, bảo e tách nền ra chỉ lấy nhân vật chính, *lúc đấy chỉ muốn buột miệng đê mờ thằng súc chứ ko phải thằng sếp =))
  7. cauvongtinhyeu

cauvongtinhyeu Thành viên cấp 2

em còn phải ăn, phải sống, phải học tập và làm theo tấm gương ... à mà thôi :)):)):)):)):)):))
    đắng
  8. Inofear

Inofear Thành viên cấp 1

Tôi bán được thiết kế giá cao vì tôi bán được nhiều thứ khác ngoài cái thẩm mỹ thị giác. Và đây là lời giải cho một sản phẩm giá bèo.

Một bài học về tâm lý con người:

Thiết kế giá rẻ là bạn đang bán cái đồng hồ chứ ko phải là giá trị của nó! Vì nó chỉ đáng giá chừng đó thôi.

Một cái đồng hồ thụy sỹ giá vài chục ngàn đô. Tôi đếk hiểu sao nó lại mắc thế ko biết, nhìn mẫu mã nó cũng chả khác gì mấy so với mấy cái đồng hồ ngoài thị trường. Nếu có tiền tôi cũng ko thèm mua. Sau khi vô tình tôi tìm hiểu được một bài viết chi tiết về những chiếc đồng hồ thụy sỹ từ cách thức sản xuất tỉ mỉ thủ công, những tiêu chuẩn nghiêm ngặt, lịch sử ra đời, những dòng họ cổ xưa đã sáng lập ra thương hiệu đồng hồ đó,..... Và như một sự khai sáng, tôi mới thấy giá trị vài chục ngàn đô thực sự xứng đáng với một chiếc đồng hồ thụy sĩ. Nếu có tiền và có đủ đẳng cấp tôi nhất định sẽ sắm 1 cái.

-> Chúng ta ko bao giờ chi trả cho những thứ mà chúng ta cho rằng nó ko đáng giá. Khách hàng của chúng ta cũng vậy. Nếu khách hàng ko hiểu được giá trị thiết kế của bạn thì họ sẽ trả cái giá mà họ cho rằng xứng đáng (đừng đòi hỏi khách hàng phải biết điều này, bời vì họ là người ngoài ngành, hãy cố giải thích cho họ hiểu). Hãy cố gắng truyền tải cho họ những giá trị thực sự.

Những hãng đồng hồ danh tiếng họ ko bán đồng hồ, mà là họ đang bán giá trị của chiếc đồng hồ. Giá trị mới mang lại siêu lợi nhuận.

Một nhà thiết kế là một người có thể tìm ra vấn đề của khách hàng và giải quyết nó. Còn nếu chỉ làm cho mọi thứ trông có vẻ đẹp mắt hơn, lung linh hơn thì anh chỉ là một thợ vẽ tầm thường thôi.

Bạn cần phải biết tất cả những thứ cơ bản như công cụ, kiến thức cơ bản về nguyên lý thẩm mỹ thị giác, màu sắc, bố cục hình học,..... để trở thành một THỢ VẼ. Còn để trở thành một NHÀ THIẾT KẾ thực thụ thì bạn cần phải có vô vàn kiến thức khác nữa, thậm chí là ngoài chuyên ngành.

Vậy có bao nhiều người xứng đáng với danh hiệu " Designer - một nhà thiết kế" thực thụ? Tại sao phải khóc lóc than vãn khi bạn chỉ mới đang làm một công việc của một anh thợ vẽ? Cuộc sống vô cùng công bằng, người ta trả cho bạn xứng đáng với những gì họ nhận được. (Khách hàng càng nhận đc ít giá trị họ càng trả giá thấp, họ sẽ ko quan tâm bạn đầu tư bao nhiêu công sức vào đó, họ chỉ quan tâm họ nhận đc những gì? Bạn đã nghe câu "Cực tay ít chất xám chưa?")

Một bonus nho nhỏ:

Hành vi thị giác của con người: Quan điểm về thị giác là thứ dễ thay đổi nhất. Bởi vì nó là thứ quá dế để so sánh.

Ví dụ bạn thấy một cái áo A mà bạn ưng ý -> bạn cho rằng nó đẹp, nó thật tuyệt vời, nó là thứ tốt nhất mà bạn thấy tròn ngày hôm nay, bạn quyết định sẽ mua nó. Nhưng bạn còn thời gian, bạn quyết định khoan thanh toán ngay, bạn sẽ đi ngắm nghía thêm vài bộ quần áo nữa. Bạn tìm thấy một cái áo B khác đẹp hơn, ứng ý hơn, thế là toàn bộ sự trải nghiệm tuyệt vời của cái áo A vừa rồi lập tức biến mất. Bạn sẽ thấy chiếc áo A thật là xấu xí và cái áo B mà bạn mới tìm ra mới là thần thánh, bạn sẽ quyết định chọn mua chiếc B.

Nếu bạn gán giá trị thiết kế của bạn cho khách hàng là thẫm mỹ thị giác thì bạn là đồ ngu! Bởi vì khách hàng có thể thấy hàng tỷ thiết kế khác bắt mắt hơn mà họ bắt gặp hàng ngày trong đời sống, họ so sánh và sẽ ko bao giờ đánh giá cao thiết kế của bạn. Bời vì đơn giản là họ thấy nhiều thứ đẹp hơn cái mà bạn đang làm ra. Muốn khách hàng đánh giá cao thiết kế của bạn, bạn phải gán cho thiết kế của bạn những giá trị riêng, khó mà so sánh v được.

Một nhà thiết kế tạo ra giá trị thiết kế, chứ ko phải tạo ra thiết kế
    Chỉnh sửa lần cuối: 8/4/16
  9. thaonguyen137

thaonguyen137 Mới đăng kí

Mắc cười quá :D
  10. krizalid251

krizalid251 Thành viên cấp 1

Ý tưởng logo rất khá :3
  11. Công dân lương thiện

Công dân lương thiện Thành viên cấp 3

hay :like:, cơ mà nhiều a' đọc ko hết :))
  12. Trâm N Nguyễn

Trâm N Nguyễn Mới đăng kí

hoang mang quá các bác ạ :(
  13. ninzarazu

ninzarazu Thành viên cấp 1

Dân Đĩ-xẹc-nơ ở VN thiệt là khổ
    Ngày xưa làm cho 1 công ty kia, ông Tổng giám đốc là người tuyển mình vào làm dưới quyền ổng. Vào 1 ngày đẹp trời, mình de-sai cho ông sếp tổng một bộ Giới thiệu sản phẩm của công ty. Ông tổng ok hết rồi, đang chuẩn bị đi in thì ở đâu lòi ra ông giám đốc bảo thiết kế của mình không đẹp, rồi kêu phải sửa bla, bla, bla chỗ này. Mình thấy không hợp lý nên không đồng ý và phải có đồng ý của sếp tổng thì mình mới sửa đổi (mình không phải là nhân viên của ông giám đốc). Sau 1 hồi thấy mình cứng quá, nên ổng kêu với sếp Tổng nói mình giao lại file thiết kế của cả bộ giới thiệu để ổng làm lại đẹp hơn. 1 thời gian sau, mình xem bộ Giới thiệu sản phẩm của công ty giống 100% của mình thiết kế. Chắc là thiết kế của ổng cùng ý tưởng với mình đây mà.
    1 ngày đẹp trời, ông giám đốc kia kêu mình vào phòng làm việc của ổng. Ổng có mở 1 công ty sản xuất cafe ở bên ngoài, nhờ mình thiết kế giúp bộ nhận diện thương hiệu. Bla Bla Bla ... phải giống cái này, phải đẹp thế này, đã thế còn lôi cái thiết kế giới thiệu sản phẩm của cty ra rồi nói: "Em thấy anh thiết kế có đẹp không, em phải học tập đi".
    ĐM đến đây là muốn chửi thề rồi. Nhưng cố nhịn vì miếng cơm. Mình đi thẳng vào vấn đề chính về tiền công: 5tr cho cả bộ (giá quá rẻ vì yêu cầu đơn giản). Ấy vậy mà ổng bảo anh thuê ngoài có 300k thôi, em làm 300k nghe.
    Nghe đến đây, xách mông đứng dậy và nói: "Dạ vậy thì anh nhờ thằng thuê ngoài của anh đi ^ ^"
    Ngày hôm sau ổng gọi cho mình nhờ mình làm cho ổng cái logo 300k, mà mình đã ghét thì đưa mình chục triệu cũng không thèm, nên mình từ chối.
    Đĩ-xẹc-nơ cũng có sự tự trọng của Đĩ-xẹc-nơ
    lenamdung thích bài viết này
  14. lenamdung

lenamdung Thành viên cấp 1

Đọc chưa hết mà cười banh mỏ rồi. Xíu khép mỏ lại xong đọc típ.
  15. moctifat

moctifat Mới đăng kí

Làm freelance đĩ xài nơ được gần 2 năm và cũng trải qua đc quá nửa câu chuyện trong này!
    Đồng cảm sâu sắc :))
  16. nowaytodje

nowaytodje Thành viên cấp 1

Đầu tuần mà ngồi cười như thằng hâm :))
  17. nyk

nyk Thành viên cấp 1

Mới vừa làm vừa học 3 tháng mà cảm thấy sắp bắt đầu giống như trên rồi:))
  18. Quảng cáo In ấn Gia Bảo

Quảng cáo In ấn Gia Bảo Thành viên cấp 2

Cùng trường hợp, haizzz

Ủng hộ diễn đàn