Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Daily UI Element for 99 days straight

Chủ đề thuộc danh mục 'Thiết kế ứng dụng điện thoại - Mobile Apps' được đăng bởi iViperious, 3/9/15.

Lượt xem: 5,432

1. iViperious Thành viên cấp 3

Chào mọi người, Hiện tại tôi đang muốn thực hiện một dự án - Tạm lấy cái tên " Daily UI " trong 99 ngày liên tiếp (kể cả ngày cuối tuần và ngày lễ).

Kế hoạch này là để dành 1-2 giờ mỗi ngày vẽ ra một widget với chủ đề và màu sắc tự chọn có thể là new-design hoặc re-design một sản phẩm sẵn có. Tôi nghĩ việc tạo ra cho mình khoảng thời gian nhỏ rảnh rỗi để thực hiện những gì mà mình thích sẽ giúp ích nhiều cho sự phát triển về Mobile design và webdesign của các bạn đang có nhu cầu học và phát triển, Chúng ta cần phải nghĩ thật nhanh, sáng tạo và khám phá ra hướng trực quan mới.

Trong cuộc sống mỗi người đều có những tâm sự riêng đôi khi là vui vẻ, hạnh phúc đôi khi thì ngược lại tực giận và đau khổ. khởi đầu cho chuỗi 99 ngày liên tiếp của tôi là Audio Mobile Application.

Tôi hy vọng dự án này có thể có được sự ủng hộ của các bạn. tôi sẽ sớm hoàn thành website và phân quyền rõ ràng cho mỗi bạn khi tham gia sân chơi này. Mỗi UI sẽ được đánh giá khách quan của các bạn cùng tham gia và cùng sở thích.

Các dự án mới nhất sẽ được cập nhật trên www.99daysui.com (coming soon)

Hẹn gặp các bạn vào ngày mai!

#daily99 #day01 - Audio Plus

#daily99 #day02 - Weather Focast

#daily99 #day03 - U Chat Splash Screen

#daily99 #day04 - Booking Flights

#daily99 #day05 - Search Results

#daily99 #day06 - Radio Homepage

#daily99 #day07 - WWF Lion Threat

#daily99 #day08 - Event UI Kit

#daily99 #day09 - Social Element UI Kit

...
    Chỉnh sửa lần cuối: 17/9/15
    Avera, cuongener, Huy-Le5 người khác thích bài viết này.
  2. minolta9xi

minolta9xi Thành viên cấp 1

Wow, ý tưởng của bạn rất hay, mình xin đăng ký 1 chân tham dự project này nhé. Đây là cơ hội rất tốt để cho newbie như mình có thể học hỏi được nhiều điều mới trong lĩnh vực app & web design.

Để nâng cao kỹ năng không gì ngoài thường xuyên luyện tập và học hỏi ^^!
    iViperious thích bài viết này
  3. ThjnhPjkayz.Des

ThjnhPjkayz.Des Thành viên cấp 1

Cho mình tham gia dự án này với :)
  4. iViperious

iViperious Thành viên cấp 3

Updated day - 04 :)~
  5. Estron Stiwdio

Estron Stiwdio Thành viên cấp 2

Mình chuyên về game nhưng mù tịt về app mobile, chắc là xin 1 slot chơi cùng và có gì thì bạn nhận xét giúp design nhé.
  6. iViperious

7. iViperious

Update Day 07 :)
  8. minolta9xi

:D bạn làm đẹp quá, màn nào cũng đều mượt mà hết, mình chưa có kinh nghiệm làm mobile app, mình có thể nhìn UI của bạn để bắt chước làm ra 1 cái tương tự rồi post ở đây được không bạn ơi :D
    Chỉnh sửa lần cuối: 10/9/15
  9. iViperious

minolta9xi : bắt chước cũng là 1 cách học bạn nhé. nhìn bắt trước - làm nhiều - thành quen - tự phát triển riêng :like:
    minolta9xi thích bài viết này
  10. minolta9xi

Mình xin up UI đầu tiên giống bắt chước #1 của bạn , mình mất nhiều thời gian hơn 2 giờ để hoàn thành. UI này có 2 màn, 1 màn chi tiết thì mình thử 2 phương án màu và BW.
  11. iViperious

minolta9xi : banj chú ý xem lại phần player nhé. chỗ đó hơi tệ đừng kéo Shape bằng ctr+T . hay kéo bằng cách chọ từng point 1 để các góc bo không bị biến dạng nhé.
  12. minolta9xi

Ui, bạn tinh mắt quá, mình thấy bạn nói mới để ý chỗ đó, mình làm bên AI, dùng partfinder để ghép ra khung player đó bằng 2 hình nên thông số góc bo đã nhập sai :D. Cảm ơn bạn nhiều nhé.

Đây là app Vietjet Air mình làm lại

13. iViperious

minolta9xi : cái này thì hơi thô bạn ah. bạn dùng shadow hơi bừa bãi. nếu zoom to lên mình thấy nét của mấy hình tròn có icon máy bay đó bị răng cưa ? nên để các table nhỏ đi một chút thay vì dàn content theo chiều dọc thì bạn nên dàn theo chiều ngang sẽ tiết kiếm được diện tích giúp hiển thị được nhiều nội dung hơn.

Các thành phần như menu button cũng hơi thô :) Title nên để Bold nếu bạn không có ý đồ gì đặc biết. nên nhớ Font size dùng cho chuẩn nhé. nó đều có mặc định hết nên nếu để được như mặc định sẽ tốt hơn nhé :)
  14. minolta9xi

iViperious : cảm ơn bạn đã cho lời nhận xét :D

Theo lời bạn nhận xét thì mình rút ra 2 điều:
    - Content nhiều thì ưu tiên view theo chiều ngang.
    - Title thì bold, font size phải đồng nhất.
    ----> chỗ này cho mình hỏi: thay vì font style (bold, normal, light...) thì mình dùng font size phân biệt title và content text được không?

Bạn có thể cho mình hỏi về cách xuất file cho chuẩn, mình dùng AI làm UI trên nhưng không hiểu sao như bạn nói mấy icon lại có răng cưa nhỉ :|. File trên khi export thì mình chọn quality 10, 300dpi, RGB color.

Mình đang tiếp tục làm UI, hi vọng xong kịp, up lên lại phiền bạn nhé :D. (Sẽ áp dụng những kinh nghiệm trên vào UI này)

Cảm ơn bạn rất nhiều :D
  15. bui manh thang

bui manh thang Thành viên cấp 2

iViperious làm ơn cho mình hỏi
    #day08 - Event UI Kit :
    bạn dùng font gì vậy: có thể share mình được không
    thanks U !
  16. minolta9xi

iViperious : #8 đẹp gọn gàng nhìn vào thấy rất thích và thoải mái, mình sẽ cố tu luyện đến mức này, giờ vẫn còn ham hố nhét đủ thứ vào thiết kế quá T.T

#design3: MilesChallenger, ý tưởng là app theo dõi tình hình tập thể dục, ghi lại kết quả và thách đấu bạn bè vượt qua, mọi người cùng tập cùng khỏe :D

17. iViperious

18. iViperious

Update Day 09 ~

minolta9xi : day 03 có vẻ tốt hơn rồi đó. nên chú ý kích thước của từng thành phần nhé. mấy cái avata friends bạn có thấy hơi to so với bình thường không ? còn các button quá mỏng và gần nhau? liệu có sợ bị bấm nhầm không ?

các icon sử dụng cũng cần phù hợp cả về hình và kích thước nhé.
  19. minolta9xi

iViperious :

#10 của bạn kỳ công quá T.T, xin phép được save làm tư liệu :D

Mình thử cho vào điện thoại màn 5 inch để kiểm tra hiển thị thì thấy nút nhỏ và khoảng cách gần --> mình đã sửa chỗ này, cảm ơn bạn đã cho nhận xét

Bạn có gợi ý nào cho chiều cao tối thiểu của 1 button với màn 1920x1080 không?

#design4: MeetingGroups. Ý tưởng là người dùng sẽ tham gia vào các nhóm chơi (tùy theo sở thích như nhiếp ảnh, âm nhạc, game...), dùng app để lên kế hoạch gặp mặt, họp nhóm.

Mình đang gặp nhiều khó khăn với việc làm app có nhiều màu sắc, mà đây lại là 1 trong những đặc điểm của flat design nên thử áp dụng vào UI này.

Tạm thời vẫn chưa có ý tưởng gì cho UI app tiếp theo :D
  20. minolta9xi

mình mới hoàn thành UI tiếp theo xin được up lên đây :D

#design5: App đặt mua đồ ăn, uống trái cây các loại

anhnt32 thích bài viết này

Ủng hộ diễn đàn