Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Đam mê vẽ thì sau này làm nghề gì?

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận về Painting' được đăng bởi Người Chia Sẻ, 20/3/18.

Lượt xem: 29,777

1. Người Chia Sẻ Share to be shared!

[GÓC ĐỊNH HƯỚNG]

VẼ THÌ SAU RA LÀM NGHỀ GÌ???

Mình là Minh (Chubymi), 28t. Mình là 1 Freelancer Artist (họa sĩ tự do). Mình hoạt động trong nghề được gần 5 năm rồi.

*** Mấy nay có rất nhiều bạn trẻ inb hỏi mình là "chị làm gì", " định hướng nghề nghiệp thế nào"... Xong lướt group lại thấy kha khá các bạn up tranh kiểu "lén lút vẽ" và "bị cấm", "xé tranh"..v.v vì sự phản đối từ gia đình.

Ngày xưa mình cũng ko biết bao nhiêu lần bị đánh, mắng, xé, đốt tranh vì tội vẽ lắm quá, rồi đọc được bài của bạn dưới đây,tự dưng đồng cảm muốn viết sơ qua về công việc, cơ hội nghề nghiệp ở mảng Vẽ vời, để các bạn có cơ sở thuyết phục gia đình ủng hộ đam mê :D

- "Mày vẽ để làm gì, sao suốt ngày vẽ". Cả tuổi thơ mình nghe câu này chắc nhiều nhất .
    Bạn thích vẽ đơn giản chỉ là bán cầu não phải của bạn hoạt động mạnh hơn. Bạn thiên về nghệ thuật, sống thoải mái bừa bãi và bốc đồng. Cái não này do chính bố mẹ sinh ra chứ không phải do mình nhé :3 :3 . Nhìn chung chỉ là sống theo cái não thôi.

Suy ra việc học các môn logic (toán lý hóa..v.v) sẽ kém hơn bình thường. Nên thuyết phục phụ huynh chấp nhận điểm số ở mức trung bình :v (5-6đ).

Có nhiều người tốt cả 2, nhưng cả 2 sẽ không bao giờ phát triển xuất sắc hẳn 1 mảng như 1 người chỉ tập trung 1 bên, vì não người hoạt động có giới hạn (trừ khi bạn là thiên tài).

- " Vẽ có ra tiền không". Khẳng định là có, ra rất nhiều tiền nếu bạn giỏi.
    Có rất nhiều con đường cho 1 người đam mê vẽ.

Digital artist ( vẽ máy)

Làm trong các cty game : trong game luôn có 2 mảng hay ho cho họa sĩ, là làm Concept (thiết kế, sáng tạo) và IIlustration (minh họa) cho nhân vật hoặc nền.
    Tình trạng hiện tại mình thấy là các công ty game rất nhiều, tuyển dụng cũng rất nhiều, và artist thì khá là khan hiếm. Cạnh tranh ở Việt Nam hiện tại chưa cao như các nước khác.
    Lương khởi điểm cho artist học việc là 6-7 triệu. Nếu ổn thì hơn 10-15tr là bình thường. Nếu các bạn học thêm Animation (làm chuyển động) thì lương còn cao hơn.
    Mình từng đi apply 1 vài công ty ở Hà Nội và mức lương họ đề nghị thường là 25-35 triệu/ tháng.

Làm freelancer : Cái này là cạnh tranh quốc tế, khó sống hơn, vất vả hơn. Nhưng một khi các bạn đứng vững thì các bạn sẽ tận hưởng công việc theo đúng nghĩa. Vì nó hoàn toàn tự do :D.
    Về thu nhập thì không cố định, tùy năng lực từng người thôi. Thường sẽ cao hơn thu nhập khi làm việc cho các cty. Mức thu nhập cũng tùy thuộc hàng tháng. Ăn theo sản phẩm mà, làm ít thì thu ít, làm nhiều thu nhiều :D
    Bản thân mình đi theo con đường này, tự đánh giá là artist trình độ trung bình và có thu nhập tháng không dưới 80 triệu. Sẽ là không nhiều nếu bạn sinh sống ở các nước phát triển, nhưng như VN thì quá ổn rồi.

***Theo kinh nghiệm làm việc của mình thì thu nhập của 1 artist chuyên nghiệp làm việc cho các công ty chuyên nghiệp tầm trung nước ngoài rơi vào khoảng $3000 đến $5000 (sẽ cao hơn chút ở các cty Nhật, Đức). Cái này các artist ở Vn hoàn toàn có thể đạt được.
    Còn vị trí senior artist ở các công ty lớn rơi vào khoảng $8000 đến $10.000.

Ngoài ra có các artist kiếm tiền từ cộng đồng Fans thành công như Sakimichan (chắc ai cùng biết) với thu nhập khủng tầm $25.000 ~> $50.000/ tháng.
    Hoặc artist nổi tiếng Artgerm với thu nhập khoảng $500/ tiếng.
    .v.v...........

Mình mới chỉ nhắc đến thu nhập từ vẽ đơn thuần, chưa tính thu nhập từ kinh doanh, dạy vẽ...v.v

Traditional artists ( vẽ truyền thống)

Vẽ tranh và mở cửa hàng tranh : cái này nghe qua thấy hơi khó, cần vốn, rồi kinh nghiệm kinh doanh.v..v. Với mình thì không khả quan lắm

Vẽ tranh và bán ở các triển lãm :
    Cá nhân mình cũng học vẽ truyền thống 5 năm, vẽ đủ loại. Nhưng công việc sẽ khá bấp bênh và khó khăn nếu không có nguồn lực kinh tế gia đình và mối quan hệ xã hội. Mình cũng không hoạt động sâu ở hướng này nên không có gì để chia sẻ nhiều.

Vẽ truyện tranh, chap hài :
    Mình chưa kiếm tiền bằng vẽ truyện tranh bao giờ, vì ngoài vẽ ra còn cần nhiều thứ quá.
    Vẽ comic hài xây dựng thương hiệu cá nhân riêng, kiếm tiền từ quảng cáo cũng là 1 hướng rất hay. Cái này ngoài vẽ ra bạn cần học thêm về marketing, cần có ý tưởng :D

Ngoài ra có rất nhiều hình thức công việc khác mà mình không tiếp xúc nhiều.

***Công việc chủ yếu hiện tại của mình là Illustration ( vẽ minh họa). Mình thường nhận hợp đồng dài hạn hoặc nhận các Commission cá nhân từ các đối tác, khách hàng nước ngoài. Mình thấy đây là công việc hoàn hảo để vừa kiếm tiền, vừa thỏa mãn đam mê :3.

Không phải ai cũng giỏi ngay, thành công ngay được, nhưng những bước đầu luôn là quan trọng nhất. Vượt qua rào cản gia đình coi như là nhiệm vụ đầu tiên với nhiều bạn không may mắn.

Chúc các bạn đấu tranh thành công và đừng bao giờ bỏ cuộc nhé <3 <3 <3

Tác giả: Chuby Mi Art

...
    Paranoid1996, huyencass06Anart0505 thích bài viết này.
  2. dung120

dung120 Mới đăng kí

chị có thể cho e xin fb ko ạ
  3. nucuoinho

nucuoinho Thành viên cấp 2

4. Paranoid1996

Paranoid1996 Mới đăng kí

Cái hình kia nhìn quen quen, có phải trong group Yêu Vẽ không vậy?
  5. Anart0505

Anart0505 Mới đăng kí

Nói chung nếu mình thật sự đam mê mà đam mê đó không ảnh hưởng tới ai, vả lại có điều kiện tài chính theo đuổi đam mê thì cứ tới thôi :D

Ủng hộ diễn đàn