Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

[Dành cho newbie] Hướng dẫn blend màu nắng cực đẹp chỉ bằng Paint trong vòng 3 nốt nhạc

Chủ đề thuộc danh mục 'Chuyện trò linh tinh' được đăng bởi SunnyBoy, 12/7/15.

Lượt xem: 9,237

1. SunnyBoy Thành viên cấp 3

Dạo này mình đang dảnh nên quyết định ngồi viết tut hướng dẫn, có gì không hài long mong các bạn bỏ quá cho.

Note: một chú ý quan trọng là máy bạn nếu sài win không có bản quyền thì nên rút dây mạng khi thực hiện nhé

Như các bạn đã biết thì paint là công cụ được cài đặt mặc định trong Windows ... Nhưng ít người biết về khả năng chỉnh sửa ảnh tuyệt vời của nó. Đây là một ví dụ mình làm song chỉ trong vài phút:

Có thể bạn sẽ thắc mắc tại sao nó có khả năng lớn như vậy mà gần như không có TUT hướng dẫn nào đúng không. Đơn giản là vì nó yêu cầu bạn phải nhớ 1 số code nhất định và khả năng tùy chọn không cao... nhưng với 1 newbie thì nó quá tuyệt vời. Mình xin nói thêm là các chuyên gia thường dùng cách này để tiết kiệm thời gian đó :)

Mình xin phép khoog up lại cái stock nhé vì mình nhặt nó bên thớt 1 thím trên diễn đàn mình, các bạn có thể vào xem full không che tại link này

ok, bắt đầu!

Đầu tiên bạn mở giúp mình cái ảnh lên bằng paint. Nếu bạn chưa dùng bao giờ thì mình nói luôn đó là Ctrl +O nhá :v
    Rồi bạn sẽ thấy trông nó đại loại ntn:

Tiếp đến bạn có thể thấy mình đang muốn làm một cái ảnh màu nắng + có bầu trời xanh + cỏ úa. Mình sẽ bắt đầu bằng việc tạo bầu trời xanh nhé.
    Bạn lấy công cụ Shape... vẽ những hình ovan lên bầu trời. Rồi fill màu xanh cho chúng . Phần này bạn không nhất thiết phải vẽ cho trông thật giống chủ yếu là tạo ra những mảng màu xanh trên trời là được, paint sẽ tự nhận ra và hòa trộn nó.
    Tiếp đến là phần quan trọng nhất. Các bạn dùng công cụ TEXT. Viết lên phần trời [blueclouds]//[blendmode]

Tương tự bạn viết vào phần cỏ [turnyellow]//[blendmode]

"mình xóa toi mất cái ảnh chụp đoạn này rồi :v

rồi ok... phần tiếp theo sẽ hơi tỉ mỉ nè... bạn dùng công cụ vẽ nét thẳng kẻ những tia nắng (màu vàng hay trắng tùy bạn thôi) ở đây mình dùng màu vàng :)

Tiếp đến bạn trèn cho mình dòng [sunrays]//[blendmode] cái này thì phải chú ý là cùng màu với màu tia nắng nhé.

Cuối cùng cũng là phần quan trọng nhất... các bạn bấm Ctrl + S ... trong phần name các bạn lưu file theo cấu trúc sau
    [tên file]//[loại blend]//[blendmode]

về loại blend các bạn có thể search google từ khóa "blendcode paint" và sẽ thấy rất nhiều. trong ví dụ này mình sẽ dùng như sau:
    [huongdan]//[sunnystyle]//[blendmode]

bây giờ bạn có thể thấy chương trình báo lỗi như sau

Nhưng đừng lo bức ảnh của bạn đã được lưu thành công rồi.
    Bạn chỉ cần vào folder "Hình ảnh" (phần lưu ảnh mặc định trong windows đó sẽ thấy 1 file ảnh được lưu dạng .tif như thế này.

Ok... vậy là song rồi nhé :)
    chúc bạn may mắn

...
  2. SunnyBoy

SunnyBoy Thành viên cấp 3

lnt0412 soi quá bác ơi :v cô giáo đang giảng bài đó mà :)
  3. SunnyBoy

Không liên quan cho lắm thế nhưng bác nào lằm được nhớ vào review cho em cái nhé :v
  4. huynguyen1059

huynguyen1059 Mới đăng kí

:)) đắng lòng lần sau
  5. SunnyBoy

Em đã khóc bác sanglee ạ.... :(( thật cảm động
    Zhei Kent thích bài viết này
  6. Hồ Trúc

Hồ Trúc Thành viên cấp 1

sanglee bị troll rồi bác ơi :D
  7. phuongthustudio

phuongthustudio Thành viên cấp 5

:)) haha chơi dại
  8. SunnyBoy

KLQ lắm nhưng nhìn stock của bác đẹp quá... share cho em với :)
  9. gianghoangviet

gianghoangviet Mới đăng kí

bác thật là v .. à mà thôi =))z
  10. Mr.idol

Mr.idol Thành viên cấp 1

troll có quy mô
  11. tmhung

tmhung Thành viên cấp 3

Vote ban =))=))=))
  12. HaiXanh123

HaiXanh123 Thành viên cấp 2

Anh ấy đã đưa troll lên 1 tầm cao mới :))
  13. SunnyBoy

hình như mọi người đều chưa làm được nhỉ.... chắc có sai lầm gì đó về code rồi -_-
  14. SunnyBoy

demo nè
  15. kennyta

kennyta Mới đăng kí

=)) không đọc comment ở dưới chắc mình củng bị troy
  16. Leo Shyn

Leo Shyn Mới đăng kí

fk you bác -_-
  17. -Trần Văn Hùng-

-Trần Văn Hùng- Thành viên cấp 4

mới đọc thấy lạ, không biết chắc paint version CC rồi mới cho chạy code.
  18. SunnyBoy

Thank các bác đã đóng góp ý kiến ủng hộ :)
  19. Lê Tùng Thiện

Lê Tùng Thiện Thành viên cấp 1

-_- e đã làm nhiệt tình và lục tung file ảnh mà k thấy. quay xuống xem cmt mới biết ăn vố troll
  20. ChiVas18

ChiVas18 Thành viên cấp 2

bó tay.hên mình đọc cmt và vừa đi tìm stock.mình thì tìm tấm hình màu vàng.tướng thớt cứu vàng nên ko thấy hình vàng lạ nên đọc hết cmt

Ủng hộ diễn đàn