Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Đẹp lương thấp và xấu lương cao, bạn chọn cái nào?

Chủ đề thuộc danh mục 'Chuyện trò linh tinh' được đăng bởi Soullegend, 3/11/15.

Lượt xem: 2,189

1. Soullegend Thành viên cấp 3

1 chỗ yêu cầu thiết kế đẹp thiệt đẹp, chuẩn quốc tế này kia, sếp có hiểu biết nhất định về thiết kế (test kinh hồn), nhưng trả lương ko tương xứng công sức.

1 chỗ thiết kế kiểu thị trường, tính năng suất, làm nhanh làm nhiều và đẹp kiểu sến, lòe loẹt, sếp thuộc dạng ko hiểu về thiết kế và cố chấp, lương trả cao hơn bên kia.

Theo bạn nếu bạn ko thể tìm dc chỗ làm tốt thì giữa 2 chỗ trên bạn chọn chỗ nào?

...
  2. LuanMinh

LuanMinh Thành viên cấp 2

vậy cứ căn cứ vô tình hình và nhu cầu hiện tại của bạn mà quyết. Theo mình thì thế này:
    - Khả năng của bạn có thể ổn với mức lương ko tương xứng đó và có nhu cầu khổ luyện để lên tay thì chọn chổ thứ nhất. Nằm gai nếm mật 1 thời gian để lấy kinh nghiệm rồi tung tẩy sang phương trời mới tốt hơn. Ưu điểm: có thể tốt cho khả năng chuyên môn, thẩm mỹ, kinh nghiệm về lâu dài. Khuyết điểm: kinh tế sắp tới sẽ chật vật, chịu nhìu áp lực sáng tạo trong công việc, dễ bị chán nản, ức chế,... trong thời gian đầu nhưng qua đc giai đoạn này thì ok.
    - Nếu cái bạn cần bây giờ là thu nhập và 1 công việc thì cứ tự tin chọn chỗ thứ 2. Ưu điểm: kinh tế bạn có thể thoải mái hơn, do làm theo năng suất thì thao tác kỹ năng của bạn có thể sẽ nhuần nhuyễn hơn. Khuyết điểm: vì làm theo su hướng thị trường nên dễ đẩy khả năng sáng tạo và thẩm mĩ đi xuống có thể xuống tới mức chai lì, trì trệ, sau này qua môi trường khác yêu cầu cao hơn thì phải nổ lực rèn luyện lại từ đầu
    Mình nghĩ cứ căn cứ vào nhu cầu trước mắt mà lựa chọn dù gì điểm chung của 2 lựa chọn này là chỉ nên làm một thời gian tầm 1 năm. Khi đó thì chuyên môn/tài chính của bạn ổn rồi thì bạn có thể tìm cho mình 1 nơi có thể làm hài lòng bạn mà gắn bó lâu dài. Hết ạ :">
    Soullegend, DHTrang, Gooner Designer1 người khác thích bài viết này.
  3. Gooner Designer

Gooner Designer Thành viên cấp 4

Mình cũng đồng quan điểm như của Bạn trên, Nhìn vào tình hình trước mắt mà quyết đinh.
    - 1 nơi "yêu cầu thiết kế đẹp thiệt đẹp" nhưng chưa hẳn đó đã là điều thực sự tốt trong bối cảnh của bạn, và họ cũng không phải là người giỏi nhất nên cần xem xét.
    - 1 nơi Lương cao hơn thì bạn đã có thêm 1 phần chi phí để dành riêng cho bản thân mình đó là điều thứ nhất, nơi này Sếp Dễ không hiểu biết về thiết kế cũng không phải là 1 điều gì không tốt.
    - tiếp đến bạn xét về lương giữa 2 bên có chênh lệnh lớn quá không để đưa ra quyết định cho bản thân mình.
    - và bạn đặt mục tiêu để quyết định ở thời điểm hiện tại.
    - Mình cũng đã từng chấp nhận giảm Lương để về 1 nơi có cơ hội phát triển.
    SoullegendLuanMinh thích bài viết này.
  4. Soullegend

Soullegend Thành viên cấp 3

Mình đã đi làm 2 năm rồi nên cái điểm kinh nghiệm ko cần nhiều nữa, chỉ là đứng trước 2 lựa chọn như vậy thôi, gắn bó với bên nào cũng sẽ stress, tìm việc mới lại mất thêm thời gian và may rủi nữa.
    nói ra thì cũng nan giải, mình làm 2 năm mà 4 công ty, công ty nào làm 1 thời gian cũng thấy ko ổn, chắc chỉ còn trông vào nỗ lực bản thân thôi
  5. dogolegia

dogolegia Mới đăng kí

bạn ko nói rõ xem là trả lương có cao hơn bên kia nhiều không. Nếu được thì hãy thỏa thuận với bên trả lương thấp xem là sau bao lâu có thể tăng lương. Nếu bạn làm vì đam mê công việc thì chọn 1, nếu mà ko quan trọng về đam mê quá thì chọn 2 theo ý xếp, biết đâu nhiều người dùng thích kiểu lòe loẹt xấu thì sao vì do mắt thẩm mỹ mỗi người mà
  6. NavTran

NavTran Thành viên cấp 2

tiền chưa bao h là vấn đề, xúc ngay chỗ thứ nhất, đảm bảo bạn sẽ ko hối hận sau này. làm việc với những người ko hiểu ko biết về cv này hay môi trường trời ơi ko phù hợp thì dù lương cao cũng out sau 1 thời gian
    ToiHocDoHoa.com thích bài viết này
  7. ToiHocDoHoa.com

ToiHocDoHoa.com Thành viên cấp 3

Nghe các cao nhân hay nói là đừng để tiền chi phối :3 phải chi phối nó.
  8. NavTran

NavTran Thành viên cấp 2

phải cưỡng bức hãm hiếp nó, bắt nó đẻ ra thật nhiều cho mình =))
    ToiHocDoHoa.com thích bài viết này
  9. laidb201

laidb201 Thành viên cấp 2

Nói cao siêu thì nên một năng cao tay nghề nói thực tế thì nên chọn hai không có tiền thì cạp đất mà ăn. Nan giải thật chọn thứ ba vậy. Đẹp+Lương cao nhưng hơi hư cấu nhỉ
  10. nguyenthao811

nguyenthao811 Thành viên cấp 2

Nếu là mình, mình sẽ chọn 1: đẹp, ycau cao và lương thấp, khi có kinh nghiệm sẽ chọn 3: đẹp, lương cao :3

Ủng hộ diễn đàn