Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

[Dịch] Tạo chữ ẩm chảy nhòe

Chủ đề thuộc danh mục 'Hiệu ứng chữ' được đăng bởi Nhoxtete, 22/3/13.

Lượt xem: 24,812

1. Nhoxtete Thành viên cấp 2

Bài viết hướng dẫn cách dùng 2 tấm ảnh, hiệu ứng mờ (blur filter) và 1 bút vẽ mềm để tạo chữ ẩm chảy nhòe giống thật.

Đây là bài viết khá đơn giản, hợp với những bạn mới học photoshop

Kết quả :

Trước tiên, tải những tấm ảnh này (stock) :
    Bước 1 :
    Mở ảnh " Rain Widescreen HD Wallpaper" (RW) trong photoshop rồi vào image -> Adjustments -> Hue/Saturation (tổ hợp phím tắt : ctrl + u). Chọn màu sắc (hue) là 10, độ bão hòa (saturation) là 35.
    Tiếp theo vào image -> Adjustments -> Desaturate.
    Sau đó vào image -> image size, điền vào ô width : 600, đừng quên cick ô "constrain proportions". Bạn có thể điền số khác theo kích cỡ muốn tạo. Giờ thì nhấn ok.

Bước 2 :
    Với tấm "Hummer H2 Night City Car Wallpaper" (HW) . Vào Edit -> Free transform (ctrl +t) để chỉnh kích cỡ. Dùng chuột giữ các điểm vuông nho nhỏ ở 4 góc rồi kéo, nếu cần giữ nút shift để chỉnh cân đối.
    Khi bạn hài lòng với kích cỡ, nhấn enter.

Bước 3 :
    Ở layer "HW " chuyển sang chế độ overlay, bên cạnh là ô opacity, giảm xuống 80%.

Vào Filter -> Blur -> Gaussian Blur và chỉnh Radius thành 5,5 pixels

Bước 4 :
    Tạo layer mới, đặt tên "text". Dùng công cụ brush (phím tắt : b) loại cọ "rough round bristle" như trong bảng bị làm mờ bên dưới. Để cỡ nào tùy các bạn, ở đây tác giả để 30px, mã màu đen : #000000

Vào window -> Brush và bỏ chọn ô transfer.

Bước 5 :
    Tại layer "text" dùng cọ vẽ chữ mình muốn. Cần tỉ mỉ vẽ từng bước và nhớ rằng bạn luôn có thể xóa, làm lại chữ, càng cẩn thận càng đẹp.

Khi vẽ xong chữ, giảm cỡ cọ xuống (khoảng 8px) rồi vẽ thêm những giọt chảy nhòe ngăn ngắn dưới mỗi chữ.

Bước 6 :
    Để đẹp hơn ta tạo layer mới đặt ở đầu, để layer này màu trắng rồi thay chế độ blend thành Soft Light và giảm Opacity theo ý muốn (khoảng 55%).

Cuối cùng chọn layer "text" để thay đổi opacity cho phù hợp (ở đây là 85%).

Vậy là xong rồi!
    Hi vọng bạn thấy hài lòng với bài viết này.

HOÀN THÀNH :

Nguồn : http://www.photoshopstar.com/text-effects/the-text-on-the-wet-sweaty-window/ Cảm ơn tác giả vì bài viết tỉ mỉ này !

Chào mọi người ^^
    Như 3 chữ hiện bên cạnh nick, mình là thành viên mới, nói là mới chứ thật ra mình đã âm thầm theo dõi Vietdesign từ lâu, nơi mình "thó" được nhiều thứ hay keke. Sau thời gian lặng lẽ ghé vietdesign với tư cách 1 người khách, mình chợt phát hiện ra đã "tềnh đơn phương" với forum rầu nên quyết định tỉnh tò bằng bài tut này (khụ khụ, ngại quớ). Nhưng mà trình độ có hạn nên chỉ có thể là tut dịch thôi TT_TT Vụ tỉnh tò chỉ là biện minh thôi thật ra là do thằng bé nó kém trình đấy =)))))

...
  2. Mrhoangpro

Mrhoangpro Thành viên cấp 2

cũng được, đơn giản...dễ làm! :D
    Nhoxtete thích bài viết này
  3. Giacmosay

Giacmosay Banned

Em mê pts mà k có pc. Buồn quá. Hx. Bác thớt làm em text "Siêu Nhân Chuối" với
  4. leeluvis

leeluvis Thành viên cấp 1

- tks tut :)
  5. Nhoxtete

Nhoxtete Thành viên cấp 2

Đến nhà mình mình làm cho, mang theo dầu nhé <:-P
    Luffy Mũ Rơm thích bài viết này
  6. Nguyễn Trường Sơn

Nguyễn Trường Sơn Thành viên cấp 2

Tut quá đã ! Đã bookmark \m/
  7. Conmeoden

Conmeoden Thành viên cấp 3

Lúc xem kết quả mình ko nghĩ là có chiếc xe đằng sau cửa kính luôn ^^, xem tut mới biết.. thanks thớt về bài viết nha :D
  8. Quỷ Bảo FC

Quỷ Bảo FC Mới đăng kí

thanks you
  9. Sun

Sun Mới đăng kí

bước này có vẻ hơi thửa nhỉ, nếu muốn giảm màu chữ thì giảm opactity hoặc khi chọn màu chữ lấy mầu hơi đen là được :-?
    ps :) thanks for share :) welcombe to VDS :x
  10. Shipai

Shipai Thành viên cấp 1

mạn phép góp ý, bạn để layers text như vậy nhìn giả lắm. Bạn thử chuyển layers text là overlay, sau đó nhân đôi lên, chọn lại layers text là Linear Dodge (Add). Test thử đi nhé, :)
  11. KhoaiT0

KhoaiT0 Thành viên cấp 2

theo mình dự đoán thì chủ thớt là nhân viên của Cty LG :))
    Luffy Mũ Rơm, MạnhNhoxtete thích bài viết này.
  12. Anh Lam

Anh Lam Thành viên cấp 2

Tut hay... nhưng mà tít nó cứ thế lào ấy: Dịch...ẩm...chảy... :-?
    Luffy Mũ Rơm, hactyhon, Nhoxtete1 người khác thích bài viết này.
  13. huutai

huutai Thành viên cấp 1

Đơn giản mà đẹp :))
  14. Nhoxtete

Nhoxtete Thành viên cấp 2

Mình rất vui vì bạn đã đóng góp ý kiến :x
    đây là kết quả (mình lười làm lại nên down luôn cái hình trên tut về test), mình thấy nhìn cũng được nhưng có cảm giác như nó ẩn sau tấm kính :-?

Cảm ơn bác đã góp ý nhé
    Giảm opacity là để chữ in lên kính, nếu lấy opacity ngay từ khi vẽ thì sẽ khó vẽ bởi nét đậm nhạt chồng lên nhau. Còn nếu giảm opacity của layer text thì bức ảnh sẽ ko sáng (đoán thế thôi chứ mình mới test thử đến bước 5 ))
    p/s : có người chào mừng mình đến với vds, iu quớ :x ~

Sao biết ) mình là trưởng phòng của LG vietnam, chuyên ngành đánh cốc chén và quét rác nơi công cộng )
    p/s : đùa thui, sao bạn dự đoán vậy thế :-? :P

đúng rùi. Tên tut là the text on the wet sweaty window
    Sweaty có nghĩa là đẫm mồ hôi, nước, chảy rịn ra nhiều giọt đại loại thế, còn wet là ẩm. Mình loay hoay hông biết làm sao nên đành chọn tên này :( Nếu có bạn này góp ý cho mình cái tên hay hơn thì cảm ơn nhiều nhiều lắm :D
  15. Anh Lam

Anh Lam Thành viên cấp 2

Bỏ chữ [Dịch] đi là ok bạn à. Ở dưới để nguồn là được rồi. :D
  16. k3n.al0ne

k3n.al0ne Thành viên cấp 1

Đơn sơ ..nhưng rất đẹp :x
  17. meoko93

meoko93 Thành viên cấp 2

bài này dc đăng trên toiyeuphotoshop.com rùi mờ :-?
  18. BOM.photo

BOM.photo Mới đăng kí

Tut dễ hiểu. Tks bạn vì đã share :3
  19. YamTÔ

YamTÔ Thành viên cấp 1

đơn giả mà đẹp ;;)
  20. Ra.Yellow

Ra.Yellow Thành viên cấp 1

Đơn giản mà tinh tế :))
    Ngoài ra mình ý kiến chủ TUT nên thêm một bước vào phần vẽ chữ, là tạo một layer text nữa rùi tô brush theo đó cho tiện và đẹp, xong thì xóa đi

Ủng hộ diễn đàn