Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Digital painting học ở đâu?

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận về Painting' được đăng bởi ToiHocDoHoa.com, 1/1/15.

Lượt xem: 12,727

1. ToiHocDoHoa.com Thành viên cấp 3

Nhờ các bạn có kinh nghiệm tư vấn Digital panting thì nên học ở đâu
    Có thể chia sẻ thêm kinh nghiệm về học Digital Painting với?

Đây là 1 ảnh mình vẽ chưa xong và cho đến giờ cũng chưa xong luôn.
    Mình không muốn theo nghề vẽ tranh mà chỉ muốn vẽ để ghi lại những gì nghĩ ra trong đầu thôi thì...sao nhỉ.

...
    Hảo Hảo thích bài viết này
  2. hoandsg

hoandsg Thành viên cấp 2

Bạn ToiHocDoHoa.com thân mến !
    Rất vui khi có người cùng sở thích, đam mê về Digital Painting !
    Riêng minh, mình hoàn toàn tự học trên IT, có thể nói, đây là môi trường học hỏi rất tốt, nếu có đam mê, có chọn lọc để nghiên cứu bạn ạ ! Vì ở TP. Đà Nẵng cũng không có nơi nào dạy về Digital Painting !

Xin chia sẻ cùng các bạn một số Link Digital Painting Tutorial:

http://10steps.sg/tutorials/photoshop/33-digital-painting-tutorials/
    http://www.digitaltutors.com/software/Photoshop-Digital-Painting-tutorials
    Rất mong được giao lưu và thưởng lãm những tác phẩm của bạn !
    Chúc bạn thành công !
    Chỉnh sửa lần cuối: 1/1/15
    Astermartin, Phạm Hữu Dư, Gấu Mập3 người khác thích bài viết này.
  3. ToiHocDoHoa.com

ToiHocDoHoa.com Thành viên cấp 3

hoandsg rất cảm ơn bạn,
    Ở clip thứ 3 họ sử dụng màu tự lấy chứ không phải hút từ hình chụp ra. Vậy nếu muốn tìm hiểu về màu thì mình nên tìm hiểu thêm ở đâu nhỉ ? hay là hút theo mắt nhìn thấy đẹp là được.
    hoandsg thích bài viết này
  4. hoandsg

hoandsg Thành viên cấp 2

Bạn ToiHocDoHoa.com thân mến !

Để sử dụng Màu tự lấy, ta cần phân tích Stock trước khi thực hiện như sau:
    01. Trong một Mảng - Khối, thường có 03 Tone: Đậm - Trung gian - Sáng; Nhiều Nét, sẽ tạo nên Mảng, nhiều Mảng sẽ tạo nên Khối !
    Như vậy, khái quát Ánh sáng của: Mảng Đậm - Trung gian – Sáng hiện thị ở đâu trên Stock gốc (?) ta phải phân tích, nhìn nhận và rút ra được, trước khi tiến hành vẽ ! Nếu không nhìn nhận đúng về Ánh sáng, ta tạo nên Nét > Mảng sẽ bị sai Khối, mà đã sai về Mảng - Khối, tất nhiên sẽ sai về đặc điểm riêng của Chân dung theo Stock !

02. Khi đã xác định được về Ánh sáng để tạo nên Đường nét – Mảng khối, ta dễ dàng sử dụng Màu để phân ra 03 Tone: Đậm - Trung gian - Sáng !

03.
    Có thể, mình phải lập một Topic về: Sử dụng Màu tự lấy, trong Digital Painting, bạn ạ ! Trong khuôn khổ chủ đề này, khó diễn tả trọn vẹn những chia sẻ của mình !
    Thời gian, công việc cuối năm bề bộn quá, bạn ạ ! Nhưng mình sẽ nỗ lực, cố gắng !
    Chúc bạn thành công !
    AstermartinToiHocDoHoa.com thích bài viết này.
  5. ToiHocDoHoa.com

hoandsg qua thời gian luyện vẽ đầu tượng (vẽ chì) thì mình cũng tạm ổn phần mảng khối
    để lên ảnh trắng đen. Giờ còn phần phần màu sắc đang rất mơ hồ.
    Theo như các clip hướng dẫn thì họ lấy 3 tông màu để vẽ 1 vật:
    1. Base: màu nền (trung gian)
    2. Hightlight: phần sáng (sáng)
    3. Shadows : phần tối (đậm)
    Tuy nhiên mình chưa thể tự lấy màu được, vì không biết căn cứ vào đâu. (hiện tại khi vẽ vẫn phải trích ra từ các ảnh khuôn mặt trên mạng). Có nhiều chia sẻ các bảng tông màu chia sẻ miễn phí, tuy nhiên dùng như vậy chỉ biết dùng mãi chứ không biết tạo ra tông màu như thế nào nên muốn tìm hiểu sâu hơn một chút.

Có một số người thường vẽ tông trắng đen trước , khi thấy ổn rồi thì tô màu lên layer mới và dùng các chế độ hòa trộn để áp màu vào ảnh. Mình cũng có thử cách này, nhưng làm vậy cũng không hiểu thêm về màu được.

Và không biết là việc tìm hiểu của mình có vô lý quá không vì đường nào cũng về la mã cả. Mong được học hỏi thêm từ kinh nghiệm của tiền bối!
  6. vitconlikeonline

vitconlikeonline Thành viên cấp 2

7. ToiHocDoHoa.com

vitconlikeonline cảm ơn bạn, mình có biết các chỗ này.
    Mình muốn tham khảo kinh nghiệm các bạn đã học.
  8. cornliquid

cornliquid Mới đăng kí

Ở trong HCM có lớp của anh Chun Li đó anh. T72 cơ bản đến pro có mấy lớp gì đó
  9. azaggon

azaggon Mới đăng kí

1. Base: màu nền (trung gian)
    2. Hightlight: phần sáng (sáng)
    3. Shadows : phần tối (đậm)
    Bạn dùng những cái này là thiếu đấy, vẽ thế này bức tranh sẽ ko những đơn điệu về màu sắc mà còn sai.

Về cơ bản khi vẽ mặt, cần những màu sau đây:
    - Ambient Occlusion
    - Ambient Diffuse
    - Ambient Specular (lúc trước dùng thuật ngữ hightlight, nhưng chục năm gần đây khi 3D phát triển đã đổi tên thành Specular)
    - Key Diffuse
    - Key Specular
    - Bouncing light
    - Subsurface scattering

Ngoài ra bạn có thể xem xét thêm Rim Light cho bức tranh thêm sinh động.
    Nói chung nếu bạn muốn vẽ chân dung theo phong cách hiện thực thì những thứ này là bắt buộc phải có, ngoài ra còn 1 số thứ linh tinh nâng cao nữa, mấy cái này là cơ bản thôi.
    Mình cũng chả biết dịch ra TV như nào vì toàn từ chuyên môn, bạn chịu khó google nhé :D.

Mấy cái tut kia mình thấy cũng chả chính xác đâu vì họ chép 1 cách máy móc từ tranh thật, học như thế bạn tự chấm màu từ tranh gốc mà tập còn hơn.
    ToiHocDoHoa.comhoandsg thích bài viết này.
  10. Huy Art

Huy Art Thành viên cấp 2

Rất hữu ích ^^

Ủng hộ diễn đàn