Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

[Digital Painting] - Một số tranh mình đã vẽ trong hơn 2 tháng học vẽ digital

Chủ đề thuộc danh mục 'Trưng bày tác phẩm Painting' được đăng bởi Handwux, 6/8/16.

Lượt xem: 12,766

1. Handwux Mới đăng kí

Deleted

Files được đính kèm:

Kích thước File:
      54 KB
      Lượt xem:
      352
      Kích thước File:
      42 KB
      Lượt xem:
      360
      Kích thước File:
      86 KB
      Lượt xem:
      372
      Kích thước File:
      61.4 KB
      Lượt xem:
      368
      Kích thước File:
      84.9 KB
      Lượt xem:
      357
      Kích thước File:
      75.6 KB
      Lượt xem:
      345
      Kích thước File:
      82.9 KB
      Lượt xem:
      350
      Kích thước File:
      44.1 KB
      Lượt xem:
      356
      Kích thước File:
      74.9 KB
      Lượt xem:
      345
      Kích thước File:
      80.3 KB
      Lượt xem:
      352
      Kích thước File:
      88.6 KB
      Lượt xem:
      353
      Kích thước File:
      83.3 KB
      Lượt xem:
      351

...
    Chỉnh sửa lần cuối: 17/1/18
    FMP, Dosu, hoandsg2 người khác thích bài viết này.
  2. rexpeke

rexpeke Thành viên cấp 2

Theo kinh nghiệm của mình thì quá trình học sẽ khác một chút (mình cũng tự học được khoảng tám tháng):
    Style cần rất nhiều kiến thức và thực hành trước khi có thể tự định hình, thông thường khoảng thời gian trước đó là học theo style của họa sĩ mình thích. Vậy nên nếu mới học không nên vội sáng tạo style riêng mà nên tập trung vào phần cơ bản.
    Như đã nói ở trên, nếu mới học thì các phần rất quan trọng phải luyện kỹ trước là:
    design fundamental như các khái niệm về line, shape, space.
    value, composition, perspective, light, proportion,...
    photoshop technique như blend, layermode, brush setting,...

Thực sự thì mình nghĩ không nên dùng custom brush ngay cũng như copy tranh của các nghệ sĩ khác. Để vẽ được như vậy, họ đã phải trải qua quá trình học hỏi và rèn luyện hàng năm trời, và mục đích của photo hay master study là để "học" chứ không phải "copy".

Mới học thì nên luyện grayscale trước vì nó sẽ giúp bạn nâng cao kĩ năng quan sát và lên value chuẩn, đây là yếu tố rất quan trọng. Còn về màu, như mình thấy bạn vẽ khá nhiều portrait nhưng thực sự trước đó bạn nên học về tỉ lệ, xương sọ, cơ mặt, ngũ quan,... Nếu xem hết tutorial ở kênh này, bạn sẽ thấy có nhiều điều phải học hơn mình tưởng: https://www.youtube.com/user/ProkoTV
    Còn về màu, cái skin tone là một trong những cái khó tô màu nhất, đây là tutorial mình thấy là hay nhất trên Deviant, bạn nên tham khảo:
    http://navate.deviantart.com/art/SKIN-a-tutorial-Part-1-144294636
    http://navate.deviantart.com/art/SKIN-a-tutorial-Part-2-145159387

Cố gắng tạo master piece là một trong nhưng điều mà các họa sĩ mới tập vẽ hay mắc phải nhất, bản thân mình cũng từng như vậy nhưng may mắn nhận ra sớm. Mình khuyên bạn nên luyện thật kĩ phần cơ bản trước, thực ra là phải luyện hàng ngày. đến một lúc nào đó bạn nhìn vào một bức tranh mà thấy đẹp không phải bởi màu đẹp, khung cảnh lung linh,... mà thấy nó đẹp vì sự hài hòa của màu sắc, value đỉnh, bố cục tốt, anatomy chất, storytelling hay thì có nghĩa là bạn đã luyện phần cơ bản tốt và đang đi đúng hướng :D

Đôi lời chia sẻ.
    Nấm Rơm tYpO, Dosu, hoandsg3 người khác thích bài viết này.
  3. rexpeke

rexpeke Thành viên cấp 2

À thực ra thì việc tiết kiệm thời gian là không thể vì đây là quá trình học hỏi và luyện tập cả đời. Những bức tranh mà bạn thấy đẹp có khi hoạ sĩ vẽ ra nó nhìn lại còn không hài lòng vì không tốt như mong đợi. Cách tiết kiệm thời gian nhất là luyện vững cơ bản đó bạn. Nếu bạn còn mơ hồ thì có thể tham khảo cách học của những hoạ sĩ đã thành danh ấy.
    Dosuhoandsg thích bài viết này.
  4. azaggon

azaggon Mới đăng kí

Cá nhân mình thấy việc chép tranh của các master xịn là cách học tấp rất tốt, tuy nhiên cần phải có điều kiện, ko thể cắm đầu cắm cổ chép đc. Đầu tiên bạn cầm phải tổng hợp và nắm vững đc các kiến thức nền tảng đã, sau đó đến bước phân tích tranh, rồi cuối cùng mới là chép.

Lấy ví dụ, khi bạn chép tranh của 1 master, khi bạn quệt 1 nét giống họ, bạn phải hiểu tại sao họ quệt như thế, nét vẽ đấy dùng để làm gì, tác dụng ra sao, có ý đồ như thế nào .v.v...
    hoandsg thích bài viết này
  5. Soul

Soul Thành viên cấp 1

mình nghĩ thật ra cũng tương đối thôi, nếu 1 người mà mất quá nhiều thời gian vào việc phân tích các master vẽ như thế nào thì sau này rất khó phát triển, vì mỗi người có cách vẽ khác nhau, nó sẽ gây phân tâm và dễ nản, cũng có người chả dòm ai nhiều nhưng tư duy phân tích tốt và vẽ thường xuyên nên bản thân tranh đẹp mà lại có phong cách ko trùng lặp
    hoandsg thích bài viết này
  6. hanhmit

hanhmit Thành viên cấp 2

rexpeke bạn có skype không? add đi có gì chỉ tớ với, tớ cũng đang học vẽ mà chán quá :(
  7. rexpeke

rexpeke Thành viên cấp 2

8. ponchuunibyou

ponchuunibyou Mới đăng kí

[​IMG] Tranh chép của Wlop[​IMG], minh mới mua wacom nên cũng vẽ thử :v
  9. ponchuunibyou

ponchuunibyou Mới đăng kí

Mình không biết chỉnh brush như nào để cho nét vẽ nó sắc hết. Nó cứ bị mờ đục không phân biệt được
  10. rexpeke

rexpeke Thành viên cấp 2

một vài video hướng dẫn master study khá hay cho các bạn nè:

11. Nahee

Nahee Mới đăng kí

bạn ơi...mình muốn vẽ như này thì tải phần mềm nào v? bạn cho mình xin link được không? :x
  12. moon95

moon95 Thành viên cấp 2

ĐẸP QUÁ, mình cũng đang tự học vẽ, cơ mà vẽ 2D cơ chứ ko phải 3D.. Rất vui khi được học hỏi nhiều kinh nghiệm từ bạn, add skype mình nhé, phungminhnguyet95 đó :))
  13. moon95

moon95 Thành viên cấp 2

Thấy bạn có để cập ở trên mà . Hi
  14. hoandsg

hoandsg Thành viên cấp 2

rexpeke Cảm ơn bạn đã nhiệt tình chia sẻ !
    Xin bạn chia sẻ Link Tutorial về:
    *** Design Fundamental:
    Line, Shape, Space.
    Value, Composition, Perspective, Light, Proportion,...

*** Photoshop Technique:
    Blend, Layer Mode, Brush setting,...

Cảm ơn bạn nhiều !
    rexpeke thích bài viết này
  15. rexpeke

rexpeke Thành viên cấp 2

hoandsg sorry bạn giờ mình mới thấy bài bạn post:
    Design Fundamental:
    https://www.youtube.com/playlist?list=PLYfCBK8IplO4E2sXtdKMVpKJZRBEoMvpn

Value, Composition:
    https://www.youtube.com/playlist?list=PL04ASK6GO_oXcH5lqD859sEOZUDqm5Fl-
    http://design.tutsplus.com/tutorials/the-secret-to-realistic-painting-how-to-master-value--cms-23457

Light:
    http://design.tutsplus.com/articles...y-learning-to-see-light-and-shadow--cms-20282

Kĩ thuật Photoshop thì tutorial rất nhiều, bạn search Google là ra. Proportion hiểu nôm na là tỉ lệ, nếu bạn học chuyên sâu mảng gì thì tìm hiểu cái đó, ví dụ để vẽ portrait hay cơ thể người, bạn cần nắm rõ tỉ lệ giứa các phần khác nhau của cơ thể.
  16. hoandsg

hoandsg Thành viên cấp 2

rexpeke thân mến !
    Cảm ơn bạn rất nhiều !
  17. Dosu

Dosu Thành viên cấp 1

Cám ơn bạn rexpeke nhiều nha. mình cũng mới bắt đầu học khá mông lung nhờ chia sẻ của bạn nên cũng khá biết bắt đầu từ đâu rồi :3
  18. Bokoro

Bokoro Mới đăng kí

Bạn có thể cho mình FB không? Mình đang cần tìm mua 1 số tác phẩm có chất riêng thế này.
    FB mình: fb.com/bokoro213
  19. frdaam1222vn

frdaam1222vn Mới đăng kí

bạn vẽ đẹp quá ^^,Rem kìa ^^

Ủng hộ diễn đàn