Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

[Ebook] 10 điều trường thiết kế không dạy bạn

Chủ đề thuộc danh mục 'Kinh nghiệm / Kiến thức dành cho designer' được đăng bởi Phạm Hữu Dư, 27/7/13.

Lượt xem: 22,363

1. Phạm Hữu Dư phamhuudu.com

Đây là tư liệu do tác giả Minh Trãi Tạ share trên trang Slideshare! Mình download file pdf về để chia sẻ cho những ai đang định hướng học thiết kế :)

DOWNLOAD HERE
    [lock][​IMG]
    Bạn cũng có thể click xem online tại đây
    [/lock]

...
    md542, Melody Coffee, nguyenthao81122 người khác thích bài viết này.
  2. leduc92

leduc92 Thành viên cấp 2

Cảm ơn admin Dư nhé.
  3. lun1met77

lun1met77 Thành viên cấp 1

Mình đang theo học kì 1 của fpt arena. Mình thấy trường đào tạo cũng ok nhưng có thắc mắc là tại sao những môn học liên quan đến tư duy mà ở ngoài khó có thể học được thì ở trường dạy rất qua loa. Đa phần là dạy tool của các phần mềm chỉnh sửa là chủ yếu. Tư duy về bố cục và màu sắc sau khi học là zero :(.
    GreySky thích bài viết này
  4. ll2nic

ll2nic Thành viên cấp 1

Hay quá. Tks ad nhiều.
  5. Hoàng Anh Tuấn

Hoàng Anh Tuấn Thành viên cấp 1

Cám ơn anh ạ :)
  6. paradiselove

paradiselove Thành viên cấp 2

thank a Dư
  7. Ai Dung Nguyen

Ai Dung Nguyen Thành viên cấp 2

Cám ơn anh Dư nhiều nha.
  8. Loc_rabbirt

Loc_rabbirt Thành viên cấp 1

40 trang sách hữu ích, nếu cuốn tư duy thiết kế được bán tại VN thì chắc mình sẽ mua một cuốn để đọc
  9. D.Maxx

D.Maxx Thành viên cấp 1

Thanks ad nha.... tài liệu có ích lắm
  10. DuyHa

DuyHa Thành viên cấp 1

Hi a Dư.E đã mất 4 năm học lập trình để rồi phát hiện ra là mình yêu thích design.Bây h e sv mới ra trường nhưng e ko định đi theo lập trình mà muốn theo cái đam mê design.E ko biết mình nên bắt đầu từ đâu và như thế nào.Kiến thức về Design của e chỉ giới hạn ở basic về PTS và những ý tưởng.Gần như ko làm thế nào để biến những ý tưởng đó thành sản phẩm đc.E mới tham gia diên đàn và rất mong được anh cùng mọi người giúp đỡ.Để quyết định này của em là đúng ạ :) tks mn
    langtu_hqb thích bài viết này
  11. hungctk33

hungctk33 Mới đăng kí

Thank bạn Dư nhé !
  12. may_pi

may_pi Thành viên cấp 1

Thanks bác ^^ kéo về liền
  13. Phạm Hữu Dư

Phạm Hữu Dư phamhuudu.com Ban quản trị

DuyHa nếu có đkiện thì nên tgia 1 lớp học đồ họa chuyên sâu và kết hợp tự học đồ họa thông qua các phần mềm Photoshop, Ai,...để có thể nắm vững được các thao tác thì khi đó e có thể phát họa được những ý tưởng của mình dễ dàng! Nói chung là cần phải có kiến thức + dụng cụ chuyên dụng cho design!
    langtu_hqb thích bài viết này
  14. DuyHa

DuyHa Thành viên cấp 1

Phạm Hữu Dư
    Hi anh, cám ơn a đã tư vấn cho e.Anh có thể chỉ cho e một số trung tâm đào tạo về đồ họa hoặc web designer tốt được không anh.Em rất có hứng thú với mảng web designer anh ạ.
  15. dande

dande Thành viên cấp 1

lun1met77 và các bạn lưu ý nhé.

Như bạn lun1met77 nói là đúng. Mấy cái arena ấy, họ PR thì rất pro, họ nói thì rất hay nhưng họ chỉ dạy mọi người làm quen với các chương trình thiết kế thôi nhá. Chuyên ngành đồ họa họ không dạy đâu. Họ lừa bạn đấy.

Mấy cái phần mềm đó ai chẳng học được. Cứ lên mạng, mua sách và hỏi bạn bè anh em là biết. Họ dạy bạn làm quen với mấy cái tool của mấy chương trình xong họ bảo "đấy, ông đã là 1 designer rồi đấy, tôi cấp cho ông cái chứng chỉ, ông ra khỏi trường mau để tôi còn tuyển đợt khác vào" Giống như họ bảo họ sẽ đào tạo bạn thành nhà văn, nhưng họ chỉ dạy bạn cầm bút rồi họ tống bạn ra trường. Thực tế họ kinh doanh ồ ạt để kiếm lời.

Dạy như họ mà thành designer thì các trường DH mỹ thuật chính quy họ cày kéo 5 năm để làm gì? Tôi học mỹ thuật chuyên ngành đồ họa 5 năm ra vẫn còn phải thêm vài năm trường đời nữa mới dám nhận là designer. Nói các bạn đừng cho là tôi tinh vi nhưng đấy là thực tế, các bạn nên định hướng cho tốt khi vào một nơi nào đó để học kẻo mất tiền oan nhá. Mấy cái giáo trình aptech mà họ bắt bạn mua chỉ là sách dạy cơ bản corel, AI. PS... bằng tiếng anh. Đứa em tôi nó học ở đó xong, thấy ngoài vẽ bậy hình tròn hình vuông linh tinh ra, còn bảo làm việc thì hoàn toàn không có tí kiến thức gì về chuyên ngành đồ họa cả, tôi lại phải dạy từ đầu mất 2 năm nó mới dám đi làm đấy.
    Trân thành​
    Mr.D​
    Stick, GreySky, infinite7OVE2 người khác thích bài viết này.
  16. Đoàn Triệu Nguyên

Đoàn Triệu Nguyên Thành viên cấp 2

sách đã phát hành chưa vậy ta .
  17. Ngọn Nến Trước Gió

Ngọn Nến Trước Gió Thành viên cấp 2

cuốn "Tư Duy Thiết Kế" này mua ở đâu đây mấy bác ?
  18. studio_binhqn

studio_binhqn Thành viên cấp 1

19. Pangting

Pangting Thành viên cấp 1

Thật ra thì ta ko nên kì vọng là học các trường thiết kế như Arena hay các trung tâm dạy đồ họa sẽ dạy nhiều về lý thuết và tư duy. Ở nước ngoài người ta phân biệt rõ diploma dạy nhiều về thực hành ứng dụng và bachelor đào sâu về lý thuyết. Arena ra trường cũng là bằng dip không phải bằng bac. Bạn nào muốn học về tư duy nhiều thì một là vào đại học chính quy hai là tự đọc sách nghiên cứu thôi
  20. DuyHa

DuyHa Thành viên cấp 1

Mọi người ai biết cuốn sách nào hay nói về design hoặc tư duy thiết kế giới thiệu nhé.Mình đang rất cần sách tham khảo.tks

Ủng hộ diễn đàn