Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Em cần tư vấn đôi chút về font chữ.

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Xin xỏ - Thảo luận về Photoshop' được đăng bởi duydong997, 11/8/14.

Lượt xem: 2,978

1. duydong997 Thành viên cấp 1

Em có lên mạng tìm Font Việt hóa. Nhưng có vài Font cứ cài vào là không bật Photoshop Cs5 Portable. Mà trong đó có hơn một nghìn Font chả nhớ font nào mà xóa đi.
    Vậy cho em hỏi có cách nào kiểm tra xem Font chữ có thích hợp được với máy trước khi cài không ạ?

...
  2. _Miu Nguyễn_

_Miu Nguyễn_ Thành viên cấp 2

Reset lại, bạn nên chọn các font chữ phổ biến cho an toàn như các đầu VNI, UTM, UVF, Vn, UVN, HL...
    Hồng Sơn thích bài viết này
  3. nguyenthao811

nguyenthao811 Thành viên cấp 2

Bạn cài font mà không bật được PTS lên á :O. Lần đầu mình nghe thấy :D
  4. duydong997

duydong997 Thành viên cấp 1

nguyenthao811 em nói thật mà nó hiện lên rồi tắt luôn, toàn phải xóa font đi cài lại
  5. duydong997

duydong997 Thành viên cấp 1

6. _Miu Nguyễn_

_Miu Nguyễn_ Thành viên cấp 2

Lỗi bạn gặp hồi tớ mới xài pts đến khổ vì ko biết bắt bệnh từ đâu, cài win cả chục lần mới phát hiện ra do fonts. Vn là unicode thì phải
  7. Katy2309

Katy2309 Thành viên cấp 2

Cũng mời nghe bệnh này lần đầu. Đó g cài font cũng vô độ lắm... :-s
  8. N.P

N.P Thành viên cấp 4

Bệnh này có thật, có ng cài còn bị lỗi cả font trình duyệt, chưa biết nguyên nhân tại sao.

Khắc phục thì có reset lại font, còn nếu muốn xem font trước khi cài thì dùng chtrình preview font, cái này google sẽ ra rất nhiều, trên đây cũng đã từng share rồi.
  9. lenm

lenm Thành viên cấp 4

mà bạn nên cài hẳn bản extended đi sẽ ít bị lỗi hơn là dùng bản portable
  10. vanthao171088

vanthao171088 Thành viên cấp 3

Bị lỗi font trên trình duyệt thì gặp rồi còn lỗi photoshop thì chưa vs chỉ xài photoshop setup thôi nên chắc không bị
  11. lcva_design

lcva_design Thành viên cấp 1

Bác thử dùng X-Fonter đi, quản lý file Font hiệu quả, bật Photoshop rồi dùng cái đó Load (tạm thời) Font sau cũng được mà, chứ cài vào nặng máy bỏ bu, Win 8 thì không sao chứ mấy Win cũ kia cài vào khởi động máy lâu thấy bà luôn :))
    Hôm nay mình cái bộ Helvetica vào xong lỗi trình duyệt đây này, mày là chỉ Load thôi nên khởi động lại là khắc phục được ngay :D
  12. N.P

N.P Thành viên cấp 4

Lưu ý: X-Fonter không preview tiếng Việt được nhé.
  13. Hồng Sơn

Hồng Sơn Helper

- Được mà :-?
    Hà Bơ thích bài viết này
  14. N.P

N.P Thành viên cấp 4

Ngày trước dùng bản 7.3 gì đấy thì thấy ko đc, với cả cũng hơi bất tiện quá nên cuối cùng bỏ ko dùng nữa.
  15. lcva_design

lcva_design Thành viên cấp 1

Mình cũng đang dùng X-fonter 7.3 nè, vẫn review được tiếng Việt mà bác, căn bản là nó không cho gõ trực tiếp tiếng Việt vào, mà mình phải gõ ở chỗ khác rồi Copy chữ qua mới được =="
  16. tranvan.muon

tranvan.muon Thành viên tích cực

X Fonter chức năng rất mạnh, chứ hok phải như các bạn nghĩ đâu, các bạn nào, có sài nhiều Fonts, số lượng lớn, thỉ nên dùng X-Fonter, như trên kia, các bạn đã nói đó, đương nhiên, các bạn phải xem hường dẫn cách sài nó, ở dưới này, thì mới biết nó mạnh thế nào, xem nhìn tiếng Việt, là chuyện nhỏ, với Xfonter.

1. Trước tiên, các bạn phải lên mục Option, để tùy chỉnh mục chứa cả khối Fonts cài vào, và gỡ ra cho nó, để sau này, biết vào đây xem, mình đã cài cái gì, gõ chữ "Cộng Hòa Xã Hội Chủ Nghĩa Việt Nam", để phát hiện Fonts nào là tiếng Việt. và các bạn tự chuyển vào 1 folder chuyên về fonts Tiếng Việt liền.

2. Hok cần cài Fonts vào, chỉ cần mở Xfonter, thì trong màn hình này nhìn thấy font gì, thì Photoshop củng nhìn thấy fonts đó đó, và sài liền, trong Windows Fonts, hok có file fonts đó đâu, cứ yên tâm.

3. Nhấn cài Install cũng tốt, nhấn cài, thì nó sẽ đổi màu Xanh lá, dể biết fonts này đã cài.

4. Lâu lâu, nếu fonts trong Photoshop, nhiều hàng font quá, thì vào Menu Option, nhấn mục xóa Empty Database, là Photoshop trở về với Windows Fonts căn bản, roài bạn lại chọn lại Folder Fonts mới nữa, hay quá roài, còn gì nữa ! :))

Mình sài version mới nhất, là Xfonter v8.2 , còn rất nhiều thứ, chờ bạn đi khám phá X-fonter ! :))

Chỉnh sửa lần cuối: 14/8/14
    Katy2309vanthao171088 thích bài viết này.
  17. N.P

N.P Thành viên cấp 4

Nếu preview font, thì suggest cho bạn Fast Font Preview, freeware, gõ trực tiếp preview tiếng Việt. Cái nào tiện hơn thì xài, xài nhiều thì rút ra kết luận, ko cần phải PR.
    tranvan.muon thích bài viết này

Ủng hộ diễn đàn