Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Em muốn học khối H, ac tư vấn giúp em với

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận về Painting' được đăng bởi Yanzan, 9/5/15.

Lượt xem: 3,143

1. Yanzan Mới đăng kí

Em là học sinh lớp 12, còn 1,5 tháng nữa là em thi đại học rồi. Bản thân em là con gái mà thích vọc vạch photoshop,ngồi học chả khi nào yên, cưa ngồi vẽ lên bàn, sách vở đủ thể loại í. Mà bố mẹ em lại có quan niệm học về nghệ thuật, thiêt kế không có tương lai, là con gái nữa theo thiết kế là không nên. Thế là em cứ dấu đam mê trong lòng í, bố mẹ em cũng k có ô có lọng gì, cho em ăn học như thế chứ không bh quan tâm em, hỏi thích gì. Hiện em đang học kB mà tâm trí vắt sang khối H. Em thích thiết kế đồ họa. Em quyết định dù bố mẹ có từ bỏ em thì em cũng k từ nó. Xem như năm nay em k thi. Bây giờ em bắt đầu học khối H có được không ?? Em định vào mtcn hà nội ạ ? Điểm chắc có cao k ạ ??

...
    Chỉnh sửa lần cuối: 9/5/15
  2. Bachtran

Bachtran Thành viên cấp 2

Quan niệm bây giờ về nghành nghề nghệ thuật đỡ hơn xưa nhiều. Việc làm nhiều hơn và lương này nọ cũng khá hơn xưa. Nếu bạn thuyết phục hoặc trái ý ba mẹ, mà sau này bạn ko trở ngại gì thì ko nói. Nhưng nếu tình thế ko tốt, bạn sẽ gặp những cằn nhằn ko đáng có.

Ngược lại, nếu chiều theo ý ba mẹ. Nếu sau này "thất bại", có cái mà đổ lỗi =))

P/s: Giỡn thôi, hên xui bạn à :v
    Yanzan thích bài viết này
  3. Yanzan

Yanzan Mới đăng kí

Hình như em hơi đi vào đời sống riêng của em nhiều quá thì phải :)))) cái chính đây là h em theo học H thì đòi hỏi ở em những yếu tố gì để đâu mtcn ạ ???
  4. Bachtran

Bachtran Thành viên cấp 2

Nghành MTCN này mình ko rành nhoa :))
  5. ☼Achilles☼

☼Achilles☼ Thành viên cấp 1

Em thi vào nghành thiết kế đồ họa của trường Đại học sư phạm nghệ thuật trung ương đi. Bằng chính quy mà đầu vào dễ hơn MTCN nhiều. Thi là đỗ thôi. :D:D:D
  6. Yanzan

Yanzan Mới đăng kí

:v em thấy mng khuyên nên vào mtcn, trường spnt tầm top mấy của ngành mt ạ
  7. ☼Achilles☼

Việc học là do mình thôi, nhất là sinh viên. Ở đâu cũng học đầy đủ hết mọi thứ nhé. Anh ko rõ xếp hạng các nghành thiết kế. Mỹ thuật ứng dụng thì chắc vẫn là MTCN thôi. NTTW là 1 lựa chọn dễ dàng thôi:)):)):))
  8. Mr.Po

Mr.Po Thành viên cấp 2

Yanzan đi học đh để làm j???????? Lòe thiên hạ hả???? Hay nghe ng ta nói nh về MTCN, về thiết kế, thấy mấy đứa học ngành thiết kế, đồ họa nó hay hay art art nên thích??????? Thiệt ra nó cũng khùng khùng trong đó á....... Nó hay thì hay thật nhưng mà nó ko phải toàn màu hồng đâu......Nghề nào cũng khổ cũng cực, cũng chua hết á......Nên tìm hiểu cả mặt trái và mặt phải của những ngành mà mình quan tâm rồi hãy quyết định học j làm j nha.
    .
    Còn chuyện ngồi học ko yên, tay chân táy máy cũng là cái bệnh......ko bjt làm gì ngứa tay vẽ bậy bạ cũng là bệnh chứ chả phải do yêu quý mỹ thuật j đâu e...học hành ko tập trung....no cơm rững mỡ mà kế bên ng ta tập trung học chỉ có mình ngồi ko yên nên vẽ bậy đó......Bệnh mất tập trung hay còn gọi là Tăng động giảm chú ý (tên tiếng Anh là Attention-deficit hyperactivity disorder - ADHD)......Nên xem lại hoặc đi khám cho tử tế để trị dứt điểm bệnh này......Nếu ko thì sau này khổ.......
    .
    Cái chuyện trường mình học nó thuộc tốp ten hay tốp mỡ ko quan trọng mà quan trọng ở thái độ học tập của mỗi ng mà thôi. Chưa đi học mà hỏi "trường spnt tầm top mấy của ngành mt ạ" top để làm j??????? Để lấy le thiên hạ ah.........Bỏ tư tưởng đó đi thì mới học đc..........Đi học là học cho mình, hứng thú thì học ko thì thôi..... Cái đứa cố lết lắm mới tốt nghiệp đc của Bách khoa đi nữa cũng ko thể bằng tốt nghiệp hạng giỏi hay khá của trường khác nhé cho dù cái trường đó thuộc hàng tốp mỡ nhé......
    .
    Vào trường nào cũng thế, chung 1 ngành hay 1 nghề thì "thông thường" ng ta dạy bấy nhiêu đó môn, gọi là cơ sở cơ bản....ai đam mê cái j thì chọn nghiên cứu sâu hơn để nâng skill lên.....còn ko thì làn nhàn...
    .
    Quay lại chuyện học hành, ôn thi nà.......
    E còn phụ thuộc kinh tế gia đình ko??? Ai sẽ nuôi e ôn thi vì chắc chắn e cãi lời ba mẹ e thì chắc chắn sẽ ko chấp nhận chuyện cho ôn thi khối H......Vậy e ôn thì bằng j????? Niềm tin hả???? Trong khi đó, nếu trốn nhà đi thì dụng cụ sẽ để đâu? mua như thế nào? tiền ở đâu vì chi phí cho vụ ôn thi hơi bị cao do mua đủ thứ dụng cụ? Rồi nếu như thi rớt thì phải làm sao? làm thế nào? Vì ôn khối H đòi hỏi rất nh thời gian...ng ta có năng khiếu, đc ôn thi bài bản từ 2-3 năm trở lên nh khi còn chưa ăn ai còn mình 1 năm ôn thi liệu có chắc ko? Mình đi sau thì nổ lực gấp 4-5 lần ng khác để rút ngắn thời gian......Liệu có chịu nổi ko????
    .
    Chưa kể đến chuyện đã xác định rõ tương lai chưa? Kế hoạch 1 năm tới là gì? 2-3 năm sau thì ntn? rồi 5 năm sau mình làm j? 10 năm nữa mình là gì? Kế hoạch đền đáp công ơn cha mẹ nằm đâu trong chuỗi kế hoạch của mình????? Cơm cha áo mẹ chữ thầy đã đền đáp đến đâu mà 12 năm nuôi ăn học để thi rớt ĐH rồi nói 1 câu nghe nhẹ tênh "năm nay coi như bỏ ko thi ĐH"? Thấy mình có vô trách nhiệm vs cha mẹ quá ko vậy? Đã phụ giúp cha mẹ đc j chưa mà trách ba mẹ ko bao giờ quan tâm con cái thích j muốn j? Thế ngoài ăn học ra con cái đã giúp đc j cho cha mẹ chưa? Sao ích kỷ vậy? Chỉ bjt bản thân mình ko vậy?
    .
    Còn về việc làm, ko cần ô lọng j cả. Bất cứ ngành nghề nào cũng vậy, cứ học thật giỏi vs kỹ năng tốt thì "không bao giờ" thất nghiệp nhé.
    giang_nd, Yanzan☼Achilles☼ thích bài viết này.
  9. ☼Achilles☼

Lý thuyết ghê vậy Mr.Po. :)):)):)):)):)):)):)):))
  10. Yanzan

Yanzan Mới đăng kí

Cảm ơn anh Po đã cho em lời khuyên ạ, em hiện tại rất hoang mang vì chưa định hướng được mình học gì. Em thích học thiết kế đồ họa, vs ngành đó nếu đam mê thật sự thì không lo công việc sau này phải không anh ??? Em hỏi về những khó khăn mà nhg ng học chuyên thiết kế, em muốn nghe để xem em có thể trải qua đc không. Anh nói thế chắc em cong vòi chạy thôi @@với lại tư tưởng của anh rất giống vs những ng đi trước truyền lại cho em :))) chắc do em học dốt như bò nên định hướng mờ mịt anh ạ :v
  11. ☼Achilles☼

Thích cái gì thì học cái đó, theo đuổi đến cùng chứ đừng bỏ dở giữa chừng em ơi. Khó khăn của thiết kế đồ họa, trước tiên là về kinh tế..cần kha khá tiền mua giấy bút vì mua thường xuyên và liên tục. đó là vẽ tay lên cao sang vi tính thì cần bảng vẽ điện tử, dùng tốt cũng gần 10tr chứ chả chơi, dùng ngon thì..ôi thôi, Case vi tính + màn hình xịn 1 chút. .... về học tập thì cần năng khiếu một chút và sức sáng tạo....:)):D=)) kể thêm lại hoang mang
    Mr.Po thích bài viết này
  12. Yanzan

Yanzan Mới đăng kí

Hoang mang thật anh ạ T.T
  13. Mr.Po

Mr.Po Thành viên cấp 2

@☼Achilles☼ Thật ra ngày trc lúc năm lớp 10 mình cũng đã manh nha học mỹ thuật công nghiệp, mình mê và đầu tư dữ lắm, bút viết, giấy cộ đủ thứ, màu mè tùm lum để vẽ. Nhà ko đk lắm nên cũng cày cuốc dữ lắm để mua, còn học thì đi học lóm chứ tiền đâu mà đi học cua đàng hoàng. Nói ra ko ai tin chứ trên đường đi học về thường đi bộ để ngang qua chổ ông thầy dạy ôn vẽ thi ĐH cố tình đứng lại để mà học lén, học lóm, ròi tranh thủ vào thư viện tỉnh, nhà sách đọc sách ké...nói chung đủ trò để mà học
    .
    Mà lúc đó internet ko như bây giờ nên mọi thứ mù mịt lắm. Ông già hỏi thằng anh họ (giờ nghĩ lại vẫn tức vì nó vừa mất dạy vừa ngu mà còn cố tỏ ra nguy hiểm) học cái đó ra làm cái gì vì ổng sợ mình mê quá nên vẽ ra tương lai tươi sáng. Thằng đó ko bjt, ngu rồi còn tỏ ra nguy hiểm. Nó bảo ngành này học ra để vẽ quảng cáo, mở Cty quảng cáo chứ làm j...Ông già nghe vậy rất buồn, ko ép mình học cái khác mà chỉ buồn buồn nói vs mình là "nhà mình nghèo lắm con, học ngành j cho nó tử tế vào để còn đi làm vs người ta. Chứ học cái đó, con học giỏi đi nữa cũng đi làm thuê chứ tiền đâu nhà mình mở CTy hả con". Những năm 2000 việc mở CTy là cái j đó rất ghê gớm ở quê mình. có máu mặt lắm mới mở CTy.

Thôi, thương cha thương mẹ. Nên đi học ngành khác. Cũng liên quan chút ít đến vẽ vời rồi cuối cùng cũng làm Cty thiết kế thi công nội ngoại thất có cả C.I.P....Thành ra cũng làm tùm lùm. học của anh em đồng nghiệp nên cũng bjt....
    .
    Mấy e bjt jo có internet nên cũng đc cái tiện hơn, hỏi han đc nh hơn thành ra mình ko muốn mấy e thiệt thòi như mình. Nhưng cũng ko có ý cổ súy theo kiểu cứ thích j học đó, ko đúng học lại. Vì như vậy rất nguy hiểm. Gia điình khá giả ko nói j, gia điình mà hơi cực là khổ mình rồi khổ gia đình. Thành ra nên định hướng cho rõ ràng để khỏi lỡ dở học hành, cv thôi.
    Yanzan Thích vs đam mê nó cách nhau xa lắm e. Đam mê rồi thì cỡ nào cũng theo, khó cỡ nào cũng có thể cố gắng vượt qua. Ko thì dễ nản lắm. Chuyện học dốt hay giỏi chỉ là cơ sở ban đầu thôi. Còn thành công hay ko thì đó là KQ của quá trình phấn đấu. nếu thành công 10 bước thì nếu coi như mình dốt mình ở bước 1, nó giỏi nó ở bước 2-3 hay thậm chí 4-5. Nhưng để bước tới thành công thì hên xui. đứa ở bước 1 chắc j nó đến sau đứa ở bước 4-5. Hên xui....
    Cố gắng lên e, Hãy tự mình trả lời chính mình, đừng dối lòng. Mình mong muốn j, thích j, đam mê j, liệu mình có vượt qua khó khăn thử thách ko? Dối ng thì dễ nhưng thành thật vs chính mình khó lắm.
    Còn chuyện khó khăn trong học hành thì nói đơn giản là cái khó về tài chính. E học các ngành khác thì chi phí là bút bi, viết chì kim, vở vs tài liệu học là hết. tài liệu học thì photo cũng còn kịp.
    Riêng ngành này, ngoài những thứ đó ra thì nó thêm nào là bản vẽ, chân vẽ, rồi riêng giấy để vẽ ko thì cũng đã 5-7 loại, viết chì thì cũng đủ loại luôn. Vẽ tay nó thế. rồi đến vẽ máy. Muốn màu chuẩn thì cứ iMac, iPad, Macbook làm tới tới thôi. Mà đã hàng Apple thì giá cứ gọi là cao ngất. Dù tiết kiệm ráp máy thì cấu hình khủng bao giờ cũng đi kèm giá khủng.....
    .
    Nói chung là tốn kém lắm......Cần suy nghĩ kỹ trc khi bước vào. Chứ mà đã bước vào rồi thì dễ nghiện lắm..............kakaka......
Từ khóa:

Ủng hộ diễn đàn