Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

[Etc design] Tôi là Gót và tôi là một freelancer

Chủ đề thuộc danh mục 'Trưng bày tác phẩm' được đăng bởi Gót, 5/12/14.

Lượt xem: 7,055

1. Gót Mới đăng kí

Chào toàn thể các anh các chị,các ông các bà,các bé thiếu nhi mầm non mới nhú lẫn các cô các chú đã đủ tuổi để mọc sừng trong và ngoài 4rum. Bút danh hoạt động hiện tại của mình là Gót, vốn là một nhà thiết kế tự do:v :v,cũng đã hoạt động được một thời gian tại một số trang freelance nước ngoài:-B.Sở trường chính của mình là thiết kế Logo,thực tình thì mình không qua trường lớp đào tạo chuyên nghiệp nào cả,chỉ là sở thích và niềm đam mê,học lỏm trên youtube và các trang đồ họa khác thôi:3 :3.

Đã đôi lần mình nếm được vị ngọt của chiến thắng,và rất rất RẤT nhiều lần phải nắm lấy thất bại.Cũng vì có rất rất nhiều logo thất bại mà mình thấy tiếc không được sử dụng thế nên mình muốn chia sẻ các tác phẩm của mình cho mọi người cùng...chọi đá :3 :3

Còn đây là một số ít tác phẩm mình được khách hàng chọn làm logo đại hiện cho họ(ở đây có cả t-shirt, bussiness card, icon...)B-)

...
    Chỉnh sửa lần cuối: 6/12/14
    b0yHN_96, kvt911, nociah21 người khác thích bài viết này.
  2. SwingsOnlyone

SwingsOnlyone Thành viên cấp 4

:x nice...baby........so beautiful
  3. Gót

Gót Mới đăng kí

ầu cảm ơn bác,nhìn logo toàn tiếng anh vậy chứ mình dốt tiếng anh lắm,chỉ đủ vốn để đọc hiểu những ý tham khảo của người ta.Lúc viết bài trả lời toàn phải dùng google dịch,thành ra lỗi ngữ pháp sai tùm lum:))
  4. mt-Orange

mt-Orange Thành viên cấp 2

mấy cái trên thấy còn rườm rà và ... mà mấy cái dưới nhất là cái Page nhìn chất :like::+1:
  5. tntp

tntp Mới đăng kí

Bạn làm bằng phần mềm gì vậy, nhìn thích quá,
  6. Gót

Gót Mới đăng kí

7. Thùy Như

Thùy Như Thành viên cấp 1

gót nghĩa là gì zạ? 2 pic cuối làm sao tạo đc nếp nhăn vậy bạn? mình cũng muốn làm freelance nhưng ko biết bắt đầu từ đâu, cũng mới tập tành thiết kế :-s bạn có mánh gì ko chỉ mình với
  8. Gót

Gót Mới đăng kí

#7 gót nghĩa là gót chân đó bạn :)),2 cái icon cuối thì mình khuyên không nên làm bằng illu như mình mà làm bằng photoshop,tìm mấy cái hình giấy nhăn trên google rồi đắp từng lớp layer cho hình thôi.

Vụ freelance thì đơn giản,quan trọng nhất là bạn có một ít vốn tiếng anh bởi nếu bạn có trúng thầu thì phải trao đổi thông tin với khách hàng,nói gì thì nói,miễn là người ta hiểu được ý của mình:-".Tham gia mấy trang freelance có uy tín như :freelancer.com(web này có giao diện tiếng việt nên rất dễ sử dụng),99designs.com...Đăng ký tài khoản,update thông tin tài khoản đầy đủ,bắt đầu định hướng xem sở trường thiết kế chính của mình là gì,là người mới chập chững mình khuyên bạn zô trang freelancer.com mà làm thử,khách hàng đa dạng,tiền công tuy khá rẻ nhưng đối với người Việt thì vẫn đủ xài(30-200$ là mức trung bình nhiều nhất).

Thường thì 2 loại hình kiếm việc làm: đấu thầu và đấu giải,với người mới thì nên đấu giải,giống như bạn này nè:
    forum.vietdesigner.net/threads/logo-thu-2-em-win-duoc-mong-cac-bac-chem-nhe-tay.70757/

Bạn đấu giải cái chính là để rèn sức chịu đựng...nhận lấy thất bại:)),bởi mình cũng khá chắc là bạn sẽ thất bại kha khá=)),kiếm feedback(khách hàng chấm điểm uy tín),không bị gò bó thời gian,làm quen với ít áp lực 1 người đấu vạn người nếu bạn...chẳng may đứng top\:D/.Sau một thời gian(dài) xây dựng được uy tín và kinh nghiệm,bạn có thể lân la sang vụ đấu thầu,từ đó chắc chắn bạn sẽ tự biết cách mình phải làm gì:>
    Kanzz.Elf, Cừu, silverfox3 người khác thích bài viết này.
  9. trongcoi28993

trongcoi28993 Thành viên cấp 1

Em muốn xin hướng dẫn lập acc và điền thông tin ở Freelancer.com được không ạ?
  10. Gót

Gót Mới đăng kí

#9 vụ điền thông tin thì cứ làm như họ hướng dẫn ở các mục thôi đó bạn:>,nói chung thì cứ cố mà điền kín hết,có một số mục bắt buộc phải điền như:
    First Name(tên chính),last name(đệm và họ)
    Address(địa chỉ): mẫu của mình là No *** Lane(ngõ/số nhà),**** Street(phố),*** district(phường,quận,huyện)
    City,state: cứ ghi là Ha Noi
    Postal Code(mã bưu chính):cái này bạn tra trên google,mình ở HN thì mã là 10000
    Country: VietNam
    Security phone number(số dt)

Xong phần thông tin bắt buộc rồi đến phần acc setting,cái phần này là phần quan trọng,bởi bạn phải điền thông tin tài khoản ngân hàng để có cái mà rút tiền.Với mình để giảm thiểu rủi ro thì mình tạo một Acc Paypal+1 thẻ visa ngân hàng.Bạn nên làm theo thứ tự:

Ra ngân hàng làm một cái thẻ visa, ngân hàng ACB theo mình là tốt nhất,làm thẻ rất nhanh,hướng dẫn tận tình,không rườm rà
    Làm thẻ xong thì bắt đầu lên mạng lập một tài khoản Paypal,cái này thì bạn lên google tham khảo,mình không thể hướng dẫn kĩ ở đây được.
    Hai cái trên là thứ tối quan trọng trong việc kiếm tiền xuyên lục địa:)),paypal là ngân hàng ảo,bạn kiếm được bao nhiêu cứ vứt hết vào trong đó,chẳng may muốn mua hàng trên mạng thì cứ lấy tài khoản đó ra mà ứng tiềnB-).Đất nước đang trong thời kì hội nhập hóa,phải bò qua cửa sổ mà chiến chứ:)),thẻ visa là để rút tiền từ nước ngoài về,để bạn tiêu xài trong nước=P~

Đấy là mấy thứ quan trọng nhất mình nêu ra,còn có mấy cái mục nhỏ lẻ như kinh nghiệm,portfolio(kiểu phòng trưng bày sản phẩm của mình),kĩ năng thì cứ tà tà mà tự tìm hiểu cho nó quen dần;;)
    quyds, Kanzz.Elf, minolta9xi6 người khác thích bài viết này.
  11. Hieuheroin123

Hieuheroin123 Thành viên cấp 2

Gót thích bài viết này
  12. Thùy Như

:) cám ơn bạn nhé, tại mình có xem mấy bài nói mem mới khó kiếm dự án với dễ bị quịt tiền nên hơi ngán >< có j mình inbox diễn đàn hỏi bạn ko phiền chứ ? :P
  13. Gót

Gót Mới đăng kí

#12 được chứ bạn,nếu giúp được gì trong khả năng thì mình sẽ sẵn lòng giúp :D
    Thùy Như thích bài viết này
  14. Thùy Như

ắc, mình vào nhầm trang freelance.com thảo nào thấy lạ hoắc @@
  15. Mr.Long

Mr.Long Thành viên cấp 2

Chất zữ! :-ss
  16. WhiteKnight

WhiteKnight Mới đăng kí

Đẹp ghê, mình cũng thích với hay nghịch làm logo :D
    cơ mà mấy lần ngồi cả tuần làm xong nhìn lại muốn bỏ :'(
    add friend fb với :D
  17. Gót

Gót Mới đăng kí

#16 tên face mình là : "Tôi Là Gót" nhé đồng chí :D
  18. hellearth

hellearth Thành viên cấp 1

Chất quá, thớt chia sẻ ít kinh nghiệm đi :D
  19. drax

drax Thành viên cấp 4

Làm ở freelancer.com hay 99designs.com, 1 project 1 chọi 100 hoặc hơn, làm contest còn hãi nữa, đúng là thành công thì cũng có nhưng thất bại cay đắng thì nhiều hơn, đơn giản vì freelancer toàn thế giới tập trung ở đấy, đầy người giỏi. Mà sao mình search ko thấy bạn, rate trung bình bạn mấy sao, mình toàn 5 sao.
    Chỉnh sửa lần cuối: 11/12/14
  20. Gót

Gót Mới đăng kí

#19 thực tình mà nói thì làm contest bên freelancer khả quan hơn bên 99designs,bởi nhiều người thì nhiều,nhưng amateur cũng tỉ lệ thuận với số người đó,mình thấy nhiều thành phần copy paste hình google với các thể loại thảm hại kinh khủng lắm :)),bên 99designs nó chọn lọc hơn bởi số tiền thưởng sàn bao giờ cũng khá cao.Mình hiện tại mới được rate có 2 lần(thắng 3 contest,1 contest nó không thèm feedback lại :v) ở bên freelancer thôi :)),hơn nữa mình làm tản mác khắp các web khác nhau để tăng cơ hội ăn việc làm nữa :D
    Crocslee thích bài viết này

Ủng hộ diễn đàn