Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Facebook đang xuất hiện trò bịa đặt vu oan hãm hại người khác, các bạn nam nên cẩn thận

Chủ đề thuộc danh mục 'Facebook, Youtube - Và mạng xã hội khác' được đăng bởi Người Chia Sẻ, 27/8/14.

Lượt xem: 24,226

1. Người Chia Sẻ Share to be shared!

Các bạn nam cảnh giác:
    Hiện giờ, rất nhiều người có nhu cầu gây sự chú ý trên mạng để nổi tiếng ảo hay phục vụ kinh doanh... Lí do thì vô vàn, nhưng họ - đặc biệt là nữ giới, có thể sử dụng những thủ đoạn khó ai ngờ được để gây chú ý.
    Hôm nay mình vừa đc bà chị nhờ giúp giải quyết vụ này cho em chị ấy:
    Một thằng con trai đạp xe đi chơi với hội bạn cũng đông, bỗng dưng có người chụp ảnh. Sau đó có status này trên mạng từ 1 nick tên là Thùy Candy, sau 3h thì được share khắp nơi, đến tai nhân vật chính trong ảnh. Cậu bạn này vào nói chuyện trực tiếp tại đó và stt bị chủ FB xóa ngay. Sau đó, lại 1 nick là Nguyễn Mai Sương đăng lại như thế này cũng với lời kêu gọi kiểu "share cho mình nhé" và lại tiếp tục xóa khi bị phát hiện. Nhưng lần này thì status được chụp và share khắp các page và lên cả báo. Nhân vật trong ảnh bị cộng đồng chửi bới sỉ nhục không thương tiếc, trong khi câu chuyện bịa của cô gái này đọc sơ qua đã đầy mâu thuẫn:
    _ Bạn trong ảnh đeo balo, cô gái không thể nhìn xuyên balo để thấy chữ
    _ Đi bóp ngực sàm sỡ mà đeo găng tay dày thì cảm thấy gì ?
    _ Đạp xe đi sàm sỡ ở đất HN này, chưa cần hô lên thì người đi đường đã đánh cho tan xác. Nhất là khi "đường đông" như cô gái mô tả. Ở địa điểm này lại thường xuyên có chốt công an trực, tại sao không tri hô lên mà lại phóng xe theo chụp ảnh? Có khả năng chụp ảnh một người đang đạp xe di chuyển rất rõ nét thế này nghĩa là bạn rất bình tĩnh đấy. Nhất là góc chụp lại từ phía trước, một góc rất đẹp để chặn đầu xe.
    _Giả sử người này làm hại bạn, nhưng vẫn bình tĩnh cho bạn giơ máy lên chụp ảnh thế này à ?
    _Rất nhiều người làm chứng cũng như comment phản hồi rằng hoàn toàn chỉ thấy 2 bạn này từ chỗ đèn xanh đèn đỏ cứ bám theo bạn áo đỏ chụp ảnh chứ không hề có biểu hiện như 2 bạn nói.
    ...
    Mình đang tư vấn cho bạn ấy thủ tục để gửi đơn tố cáo đến cơ quan công an về hành vi vu khống xúc phạm danh dự, nhân phẩm và uy tín cá nhân của cô gái này cũng như trang tin điện tử có liên quan.
    Đây cũng là 1 câu chuyện cảnh giác cho các bạn khi ra đường, không để người lạ chụp ảnh mình vì không thể biết người ta sẽ làm gì sau đó. Nhất là các bạn nam, thấy gái giơ máy lên thì tránh ra kẻo sau này mang tiếng cướp giật, quấy rối, hiếp dâm... mà ko hiểu tại sao.
    .
    .
    Nhân tiện cung cấp vài thông tin cho một số cá nhân có ý định chơi nổi bằng các trò bịa đặt, và một số tờ báo/trang tin có ý định tiếp tay cho những kẻ đó:
    "Nghị định 174 về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực bưu chính, viễn thông, công nghệ thông tin và tần số vô tuyến điện ban hành ngày 13-11-2013 (có hiệu lực từ ngày 15-1-2014) quy định rõ: Đối với cá nhân cung cấp các thông tin sai sự thật, vu khống, xuyên tạc, xúc phạm uy tín của cơ quan, tổ chức và danh dự, nhân phẩm cá nhân trên Internet, mạng xã hội bị phạt tiền 20-30 triệu đồng. Cũng hành vi trên nhưng là tổ chức vi phạm bị xử phạt tiền 30-50 triệu đồng."
    "Điều 25 Bộ luật dân sự 2005 quy định khi quyền nhân thân của cá nhân bị xâm phạm thì người đó có quyền tự mình cải chính, yêu cầu người vi phạm hoặc yêu cầu cơ quan, tổ chức có thẩm quyền buộc người vi phạm chấm dứt hành vi, xin lỗi, cải chính công khai, yêu cầu người vi phạm hoặc yêu cầu cơ quan, tổ chức có thẩm quyền buộc người vi phạm bồi thường thiệt hại."
    Với pháp luật Việt Nam, Điều 121 Bộ luật Hình sự quy định tội làm nhục người khác có thể bị phạt từ cảnh cáo đến ba năm tù; Điều 37, Bộ luật Dân sự quy định về quyền được bảo vệ danh dự, nhân phẩm, uy tín và mức độ bồi thường thiệt hại. Theo Điều 82 Bộ luật Tố tụng dân sự thì nguồn chứng cứ được quy định bao gồm "các tài liệu đọc được, nghe được, nhìn được". Còn đối với báo chí, việc xúc phạm danh dự, nhân phẩm được quy định trong Điều 9 Luật Báo chí: "1. Báo chí khi thông tin sai sự thật, xuyên tạc, vu khống, xúc phạm uy tín của tổ chức, danh dự, nhân phẩm của cá nhân thì phải đăng, phát sóng lời cải chính, xin lỗi của cơ quan báo chí, của tác giả...".

Đây là những chia sẻ của bạn Lê Bảo Ngọc trên Facebook
    Update thêm 1 đoạn chat ve vãn đàn ông có vợ của cô gái Nguyễn Mai Sương này, xem ra cô này bị đứt dây thần kinh nhục rồi :)

...
    Boo Mina, bad1223, ZinP13 người khác thích bài viết này.
  2. sharinegan

sharinegan Thành viên cấp 4

Chôn nó, đốt ổ trứng x(
    Cái Bô Trôll, vinhphucng25htcboy1 thích bài viết này.
  3. Vô Tình Công Tử

Vô Tình Công Tử Thành viên cấp 1

có nick fb con nhỏ này k?
  4. tanle123

tanle123 Thành viên cấp 2

Đừng tưởng được mấy con phò hở ngực chân dài chụp ảnh mà sướng :))
    chiêu này mình quá quen trên mạng rồi. Bỉ ổi vđ
  5. lenm

lenm Thành viên cấp 4

kiện chết mịa nó đi :-@
  6. viet1410

viet1410 Thành viên cấp 3

giờ lắm bọn vô công dỗi nghề thế nhỉ
  7. quangnguyen111

quangnguyen111 Thành viên cấp 2

:-ssHôm bữa có em mới xin chụp hình mình. Lúc đang đeo khẩu trang. Có khi nào........
    A3ersxSOnes thích bài viết này
  8. junovietnam

junovietnam Mới đăng kí

Con đó còn già mồm này: facebook.com/nguyen.m.suong/posts/581647258614268
    ghostpro278 thích bài viết này
  9. MagicWind

MagicWind Mới đăng kí

ôi xời, con này bán mỹ phẩm, làm trò con bò để hút khách đó mà, vào đọc cmt mấy thằng bợ đít ngứa mắt thế ko biết, j chứ từ lúc dọc tin mình đã thấy nghi, nếu đi ghẹo gái chả có thằng thần kinh nào đi xe đạp đâu :-w
    Katy2309 thích bài viết này
  10. LinhLegend

LinhLegend Mới đăng kí

loại rẻ rách này nên kiện 1 lần cho nó sáng mắt ra :)) giờ xuất hiện nhiều thể loại ngu không cần đào tạo nhưng lại cứ tưởng thích làm gì thì làm :))
  11. Gia Kiệt

Gia Kiệt Thành viên cấp 3

gặp bóp ti nó thật cho nó sướng
  12. Nae21FC

Nae21FC Mới đăng kí

kiểu nào chẳng có mấy anh "khốn nạn vãi, gặp anh là cho biết tay" "em biết thằng đỏ ở đâu không?" xong ngoài đời chẳng khác gì mấy thằng xì ke =)))
  13. hoangnhonline

hoangnhonline Mới đăng kí

Tìm hiểu kĩ trước khi comment, nếu chưa hiểu rõ thì im lặng xem đó là bài học các bạn à
    Ai đúng ai sai mình ko rõ, nên ngồi hóng video của chủ FB này :)
    facebook . com/nguyen.m.suong/posts/581647258614268
  14. Rồng

Rồng Mới đăng kí

KHÔNG CÓ LỬA LÀM SAO CÓ KHÓI
    Tôi muốn im lặng và cho qua nhưng các bạn lại muốn ầm ĩ thì tôi sẵn sàng OK Nếu sự việc trên tôi vu khống thì xin mời bạn nam nv chính kia gọi cho tôi & nc ! Chứ tại sao k dám đối mặt mà cứ viết stt dạy đời thế..
    Thứ nhất tôi muốn cho qa vì các bạn bên MX team rất lịch sự đã gọi và nc với tôi rằng bạn ấy k phải người trong team, k muốn ảnh hưởng xấu đến team.
    Thứ 2 các bạn đừng có " nhai đi nhai lại" cái câu: Mắt xuyên thấu à, mà nhìn đc đằng sau balo! Tôi đã có đính chính ở dưới ảnh tôi đăng là: Tôi có nhìn thấy đằng sau áo của 1 số bạn đạp xe đi cùng, vì ngay lúc đó các bạn ấy có hành động hú hét và cổ vũ cho tên này trêu đùa tôi nên tôi mới nghĩ là cùng 1 team!
    Thứ 3 FB của Tôi cũng chẳng cần câu Sub hay Nổi Tiếng vì bất kì 1 mục đích gì cả! Các bạn hãy thôi nói cái kiểu âp đặt đi!
    Tôi đủ Hiểu và ko bị Điên mà đi ngoài đường bao nhiêu người tự dưng lại chụp đúng bạn đó đăng lên để bịa chuyện làm cái Quái gì vậy?
    Thứ 4 sau khi bạn ấy giở trò xong tôi đã cố lao lên để chụp hình và quay đc clip .... Ko dừng lại mà bạn này có hành động lấy tay che mặt và nói những câu nói rất Mất Dạy ... Tôi muốn cho qua rồi mà các bạn muốn rùm beng lên thì Tôi sẽ đăng clip ! Để xem là ai vu khống ??????
    Và tôi cũng ko bh Rảnh để chụp hình 1 người ko liên quan gì đến mình rồi bịa chuyện !!!
    Mong các bạn hãy biết suy nghĩ 1 chút !!!!!!!!!!!!! - trích . theo mình nên nhìn từ 2 phía , có cái bài post lên không có nghĩa là đúng 100%
    nên suy nghĩ kĩ trước khi hùa theo số đông =))
  15. ghostpro278

ghostpro278 Thành viên cấp 1

bọn con gái bây giờ toàn ăn mặc phản cảm ra đường, đến thanh niên đứng đắn, nghiêm túc còn không kìm nỗi mình nữa là..., nếu quả thật thanh niên kia có thì coi như 1 bài học, bị bóp 1 lần cho nhớ vậy \:D/
  16. phmninh

phmninh Mới đăng kí

hết nói với bọn này
  17. vinhphucng25

vinhphucng25 Thành viên cấp 1

mình không biết tin nào là thật tin nào là giả nhưng nếu phải chọn để tin 1 trong 2 thì mình tin thằng con trai chạy xe đạp vì thứ 1 là nó đeo bao tay thì bóp có cảm giác gì + đi xe đạp chậm rì mà làm cái trò đó chúng bắt đánh bỏ mợ lun chứ ở đó mà dám :-w & thứ 2 là con đấy nhìn chả đứng đắn tí nào + bán mỹ phẩm thì kiểu pr hèn hạ cho bản thân đấy cũng có thể nó dám làm lắm!! :-q
  18. Vũ Phi Huân

Vũ Phi Huân Thành viên cấp 4

:)) bà tưng nhập hồn
  19. Thiên Ma

Thiên Ma Lãng du VietDesigner

Xã hội giờ loạn và nhơ nhớp thật, cái gì chúng nó cũng nghĩ ra dc :))
  20. blackbirds

blackbirds Thành viên cấp 1

FB của anh chàng "nạn nhân" https://www.facebook.com/vitvangjr
    -Trích 1 post của ảnh
    T1 người châm lửa và quạt khói là 1 nên đừng ngụy biện
    T2 Bạn nam kia hẹn gặp bạn cả chiều còn bạn thì trốn như con hến, không dám nghe điện thoại, thậm chí còn không đến cả chỗ làm
    T3 Nói chuyện hay cố bắt người ta xin lỗi vì hành động sai trái của bạn? Hài hước nhỉ?
    T4 Đính chính cái con cẹt là thấy chữ HN MX sau lưng bạn kia xong h nhảy sang lưng thằng khác,. xàm l*n
    T5 Cổ vũ ư? xin lỗi là tôi dùng câu đầu bài bạn viết "vả vào mồm" bạn 1 cái, thế bạn không chửi, không cố tình đi theo nhóm để chửi họ, quay và chụp họ thì họ chửi bạn à? hay là bạn áo đỏ cứ im lặng đến lúc mọi người không chịu được nữa thì cả lũ nhảy vào chửi hả???? Làm ra vẻ mình vô tội nhỉ?
    T6 bạn có biết chửi bậy trước mặt 1 đứa trẻ con để đến mức nó khó chịu phải chửi lại bạn hiểu đấy là hành động của loại động vật nào không??? trẻ con nó không biết nói dối, và bạn thích thì nó làm chứng là bạn tiêu đời luôn!
    T7 bạn bảo cho qua mà thái độ rất xấc xược, không có 1 chút hợp tác, vẫn cứ thích post và post rồi chia sẻ cho báo lá cải kiếm ăn hả? Cố hi sinh danh dự để cứu lấy danh tiếng?
    T8 bạn mới là người cần học suy nghĩ, bịa đủ thứ chuyện về 1 người, để họ phát giác thì gân cổ lên cố mà vớt vát tiểu tiết để lấy ra vẻ tội nghiệp là bạn bị hại để rủ lấy chút lòng thương của mấy anh dại gái không biết nghĩ k biết suy trên mạng này, thực tế thì sao? Bạn lao vào giữa đám xe đạp, trêu thành viên nhỏ tuổi nhất, cười nói hô hố, nghe lỏm người ta nói chuyện với nhau sau đó quy ra người ta chửi mình rồi phồng mồm trợn má lên chửi, chụp, ghi hành và lên FB chia sẻ chém láo để câu like, câu view, rủ lòng đòi sự cảm thông và chủ yếu là pr cho mấy cái thứ đang bán! bạn tưởng ai cũng kcos óc như bạn à?

FB nó là cái mạng xã hội, rất nhiều thằng ngu nhưng cũng k thiếu gì ng có đầu óc, họ nhìn là bắt bài bạn ngay! Bạn ạ, sai r, đừng cố thổi lửa, nó sẽ thiêu bạn đấy!
    Nhân chứng, vật chứng sờ sờ ra rồi, đừng làm ra vẻ để ng khác thương hại mình....
    Còn bạn yêu cầu bạn nam kia xin lỗi, NẰM MƠ À?
    Kiểu như chủ nhà phải xin lỗi thằng ăn cắp! Sống lại thế giới thực đi bạn ơi! Căng lắm rồi đấy!

kiện vỡ lol nó đi anh =))
    Kupu koolgas, bro, nguyendung18232 người khác thích bài viết này.

Ủng hộ diễn đàn