Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

File CMYK và RGB

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi xin kinh nghiệm cho designer' được đăng bởi newsun1235, 22/9/16.

Lượt xem: 3,731

1. newsun1235 Thành viên cấp 2

Do không hiểu biết sâu rộng gì nhiều nên em cũng mạo muội hỏi các bác
    Tình hình là em chỉ biết file CMYK là dùng để in ấn, RGB để xem trên máy
    Cơ mà em có thắc mắc là lúc em vẽ pts ấy, em đã để định dạng file ngay từ đầu là CMYK, nhưng lúc save ra JPEG thì xem bằng phần mềm ACD seen màu rất ư là xấu :v khác xa với màu lúc vẽ trên pts, nhưng xem = trình xem ảnh mặc định win 10 thì thấy màu vẫn ổn :v , vậy cho em hỏi vấn đề này nằm ở đâu ạ :v, vậy lúc in, ng`ta sẽ in màu ra ntn ?Màu có ý ẹ như xem = ACD seen k ?
    Em cám ơn

...
  2. BíĐỏ

BíĐỏ Thành viên cấp 3

Bạn ko nên tin vào màn hình máy tính nhé ! Nếu muốn không sai màu , bạn nên mua 1 cái IOne về đo màu cho màn hình , rồi chỉnh thông số , sau đó viết 1 file ICC. Lúc đó bạn sẽ đc 1 màn hình tốt , bạn vẽ màu gì thì nó sẽ ra màu đó. Thân !
  3. rungtram2014

rungtram2014 Thành viên cấp 4

ACD là phần mềm xem ảnh hệ RGB nên bạn ảnh hệ CMYK khác xá lắm bạn nhé
  4. newsun1235

newsun1235 Thành viên cấp 2

vậy nếu xuất file đi in thì mình sẽ xuất file gì đây các bác ?
    JPEG hay các dạng nào khác ?
  5. Lee Saker

Lee Saker Thành viên cấp 2

Màn hình máy tính muốn chuẩn với màu in thì bạn phải cân màu cơ, hình như thuê dịch vụ 100k 1 lần á, họ mang đồ tới nhà làm cho bạn.

Ủng hộ diễn đàn