Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Font chữ trong thiết kế Website

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận về web' được đăng bởi Sagi, 18/7/13.

Lượt xem: 5,880

1. Sagi Thành viên cấp 1

hi các bạn,

Như tiêu đề thì mình muốn hỏi mọi người khi thiết kế Website. Thì mình sẽ dùng chế độ nào của font chữ là tốt nhất ( None, Smooth, Strong, Crisp,.... )
    Vì mình thấy trên 1 số website sao chữ của họ khi để Italic hoặc Regular nó rất mịn, không bị răng cưa. Còn trên 1 số website khác thì lại bị răng cưa ở chữ. Mình thiết kế đó giờ hay bị phân vân vấn đề này, mình cũng từng hỏi Coder về việc này nhưng mà đa số đều nói là để None thôi, mà mình có thử khi mình để Smooth, chữ mượt hơn trong Layout, thử đẩy qua Code thì khi họ ra sản phẩm, chữ nó cũng mượt mượt như trong layout. Mà nói chung là khi hỏi Coder thì toàn trả lời hướng nào có lợi cho Code mà không phải làm nhiều nên mình cứ lùng bùng vấn đề này suốt.
    Mà có chỗ thì khi đẩy qua Code, mà dùng chế độ Smooth, Code lại la, yêu cầu mốt để NONE

Đây là ví dụ mình đã chụp lại từ 1 website. Và những ví dụ bên dưới là làm trong Photoshop

Mong sự góp ý từ mọi người
    Cám ơn các bạn

...
  2. nguyenthao811

nguyenthao811 Thành viên cấp 2

Mình thường dùng chế độ Smooth, Strong, và cũng có lúc để các chế độ khác nữa sharp, none...
    Sagi thích bài viết này
  3. pingpoong

pingpoong Thành viên cấp 2

Trong PTS thì để thế nào cho chữ mượt, dễ nhìn là được.
    Còn khi chuyển sang code thì font mặc định là đủ rồi. Không cần phải chỉnh NONE gì trong code cả. Không hiểu code bên bạn để thẻ font như thế nào mà chữ lại bị răng cưa như thế ta ???
    Sagi thích bài viết này
  4. Sagi

Sagi Thành viên cấp 1

Nhiều website bị răng cưa lắm bạn, ngay cả vnxpress.net hay 24h, chữ mà Italic là răng cưa tanh bành ~_~
  5. luuan999

luuan999 Thành viên cấp 1

1. Các mode trong ps: sharp, smooth, strong có thể hiểu là cơ chế render riêng của ps
    2. Web, công cụ render chữ là trình duyệt, với các trình duyệt như IE 9 trở lên, Safari nó có hổ trợ render để đở răng cưa hơn, các trình duyệt khác như Chrome, Firefox mới nhất vẫn khôn thấy hứa hẹn sẽ làm gì với chuyện này.
    =====
    Bạn cứ để sharp, còn đưa lên trình duyệt thì phải chấp nhận không thể 100% như lúc bạn in ra được, coder người ta nói đúng rồi, mấy cái nhỏ nhặt cần bỏ qua để đạt cái lơn.
  6. pingpoong

pingpoong Thành viên cấp 2

Cái này một phần do code để thẻ "font-style" trong css thế nào.
    Như font trên diễn đàn này, bạn có thể thấy nó không bị răng cưa gì. Font hiển thị trên trình duyệt như thế này là ổn rồi. Còn nếu muốn cho chữ mượt giống như smooth trên PTS thì phải dùng CSS khá rắc rối, và không phải trình duyệt nào cũng hiển thị giống nhau.
    Chỉ nên dùng hiệu ứng cho chữ với những cái nào thật sự cần thiết, riêng biệt. Còn về text của web thì khi thiết kế, bạn để smooth hay sharp gì cũng được (cho dễ nhìn thôi)

Ủng hộ diễn đàn