Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

"Gái mà đi phượt thì chỉ toàn là gái xấu"

Chủ đề thuộc danh mục 'Chuyện trò linh tinh' được đăng bởi Người Chia Sẻ, 12/12/13.

Lượt xem: 9,242

1. Người Chia Sẻ Share to be shared!

Tuy đã hơn 30 tuổi nhưng nhìn Hương khá trẻ trung bởi vẻ yêu đời luôn toát lên trong nét mặt của cô. Cô gái nhỏ nhắn này đã từng tham gia hơn 200 chuyến đi dài ngắn khắp trong và ngoài nước. Hương cho biết tính đến thời điểm này cô đã có 8 năm kinh nghiệm đi phượt, có những năm đi tới 30 đến 40 chuyến.

Vậy việc đi phượt có thật ảnh hưởng đến sắc đẹp của con gái đến mức nhiều người có suy nghĩ rằng ‘Con gái đi phượt toàn là con gái xấu’? Hãy cùng lắng nghe ý kiến của chính người trong cuộc về vấn đề này.

Chào Hương, đã từng tham gia nhiều chuyến đi như vậy, Hương thấy có ảnh hưởng gì đến vẻ ngoài của mình không?

Có chứ, cũng ảnh hưởng khá nhiều đấy. Ví dụ như những lần di chuyển trên đường cả nửa tháng trời dưới ánh nắng chói chang, da đen sạm. Những lần đi leo núi, băng rừng bị muỗi đốt, vắt cắn, gai cây đâm vào chảy máu và sứt sẹo không biết đâu mà kể. Mình nhớ nhất là chuyến đi hồi hè năm 2009, đi khoảng 16 ngày xuyên Việt. Chuyến đi dài nhưng mình lại không chuẩn bị kem dưỡng da hay kem chống nắng, khi trở về nhà không ai còn nhận ra mình nữa vì cái nắng và gió biển khủng khiếp của miền trung làm tóc tai dựng ngược, da đen trũi.

Hương có biện pháp gì ‘giải cứu’ vẻ ngoài của mình sau những chuyến đi như thế không?

Hầu như là không. Mình rất ngại đắp da mặt, ngại đến spa, cứ toàn để như vậy một thời gian da sẽ trở về màu tự nhiên. Thậm chí có những lần đi biển bị cháy nắng, về nhà được 2 đến 3 ngày da tự nhiên bong tróc như da rắn nhưng mình cũng không dám ‘đả động’ gì đế. May sao một thời gian sau cũng hết. Chuyện đi tân trang lại nhan sắc hầu như không có trong ‘từ điển’ của mình.

Vậy ‘hành trang’ của Hương thường gồm những gì?

Nói về mỹ phẩm thì mùa hè thì đơn giản lắm, dầu gội, sữa tắm, bàn chải và kem đánh răng. Mùa đông có thêm kem dưỡng môi, kem dưỡng thể để tránh bị nẻ, không thể thiếu kem chống côn trùng và thuốc nhỏ mắt.

Thường Hương có bị ảnh hưởng về vấn đề tăng cân hay sụt cân mỗi lần đi xa như vậy không?

Có đấy. Nhưng toàn là tăng cân thôi. Trừ khi đi mấy cung đường ‘hành xác’ như phải ngủ trong rừng, đi trekking hoặc chạy đêm nhiều thì sẽ bị sụt cân. Còn hầu hết là tăng cân. Lý do thì do di chuyển nhiều nên mệt, rất đói do vậy ăn uống rất nhiều. Thứ hai nữa là mình không ngại ăn đồ lạ, món địa phương nào mình cũng thử và ăn…khá nhiều, lại còn rẻ nữa nên tăng cân vù vù sau mỗi chuyến phượt.

Bạn có phải hi sinh điều gì cho sở thích đi phượt của mình không?

Hi sinh à? Chắc là không. Chỉ duy nhất có mái tóc dài mình phải cắt ngắn để tiện hơn cho việc di chuyển. Vì có những khi phải ở cả tuần trong rừng hay những nơi hiếm nước ngọt, việc gội đầu với tóc dài sẽ là một vấn đề lớn. Hoặc những khi đi xe máy đường xa, tóc dài thường làm mình nóng bức, bạt gió.

Có bao giờ sau một chuyến đi về, bạn bị nhận lời chê trách về vẻ ngoài của mình?

Có chứ. Nhiều là đằng khác. Mình bị nghe lời chê không ít lần rồi.

Cảm giác của bạn thế nào khi nghe những lời đó?

Kệ thôi. Nói thật là mình cũng không thấy buồn hay tủi thân một chút nào vì mình sống bằng đam mê của mình. Khi thỏa mãn đam mê, được đi những nơi mình thích, được tận mắt thấy những điều mình muốn thấy, được chạm vào từng viên gạch, ngọn cỏ ở một phương xa sau quãng đường dài, điều ấy với mình hạnh phúc hơn nhiều lần được khen xinh đẹp.

Bạn nói thật lòng chứ? Vì con gái thường hay chạnh lòng khi bị chê xấu?

Nếu quá lo lắng cho nhan sắc, có lẽ mình đã chuẩn bị kĩ lưỡng hơn cho chuyến đi. Mình thường không có ý định mang theo mỹ phẩm để dưỡng da hay chăm sóc vẻ ngoài một cách cầu kì. Hơn thế nữa mình nghĩ rằng vẻ đẹp và sự quyến rũ của phụ nữ một phần nằm ở sự tự tin của họ. Ngoài ra, có một sự thật là việc đi phượt đích thực không giành cho những người con gái điệu đà và quá quan tâm đến nhan sắc. Vì bạn sẽ gặp rất nhiều khó khăn để giữ gìn vẻ bề ngoài.

Vậy những lời khen ngợi thì sao? Có anh chàng nào chết mê chết mệt vẻ đẹp tự nhiên của bạn chưa?

(Cười lớn) Có rồi. Cũng khá nhiều lần mình đi Trung Quốc, Campuchia và cả lần đi Myanmar đều có những người đàn ông rất lịch sự đến và nói ‘Con gái Việt Nam hả? đẹp lắm’. Thậm chí còn có cả một chàng trai người bản xứ ở Myanmar xin cưới mình làm vợ.

Cám ơn cuộc trò chuyện rất thú vị. Chúc bạn sức khỏe, luôn trẻ trung và căng tràn sức sống để tiếp tục chinh phục những cung đường mới.

Nguồn: Eva.vn

...
    G DinnyCáo Điên thích bài viết này.
  2. Lê Thanh BÌnh

Lê Thanh BÌnh Thành viên cấp 1

Là 1 thằng thích đi phượt và cũng đã đi khá nhiều mình thấy các bạn nữ đi phượt đẹp theo hướng cá tính và tâm hồn. Còn bác nào thích style kiểu Hàn xẻng thì có bói cả đoàn Phượt cũng ko thấy đâu :))
    Nguyễn Thái, Mig McQueen, duy gragon4 người khác thích bài viết này.
  3. Nguyễn Tất Thắng

Nguyễn Tất Thắng Rất là bình thường

Mấy bạn mình thích đi Phượt toàn bạn hay ho cả :D Và mình cũng thích đi phượt :3
    Khánh Khánh thích bài viết này
  4. Mezzazzy

Mezzazzy Thành viên cấp 2

"Xinh" thật cũng nhiều mà, vấn đề là xinh hay xấu để làm gì :))
    Nguyễn Thái thích bài viết này
  5. thanhmai3883

thanhmai3883 Thành viên cấp 3

xấu chứ còn gì nữa mà chối!
  6. Hà Mã Ỉn

Hà Mã Ỉn Mới đăng kí

Mình càng đi nhiều càng béo
    Mỗi lần về là mặt mũi như cháu của Bao Công
    Cơ mà mê rùi, kệ, cứ được đi là thích :P
  7. canhcutnamphi

canhcutnamphi Thành viên cấp 1

Lắm gái xinh lắm ấy chứ, đợt leo Fan vừa rồi tia được 2 em lận đó ;;)
  8. djeucay

djeucay Thành viên cấp 1

1 năm đi những 30, 40 chuyến. Mỗi chuyến cứ gọi là 3 ngày, coi như gần 1/3 thời gian cả năm toàn đi "phượt" thì khả năng bạn này làm nghề hướng dẫn viên du lịch rồi :3
    Dj_nguyenvu thích bài viết này
  9. Torai Hader

Torai Hader Thành viên cấp 1

Thực ra phượt tầm 300km đổi lại thì cũng nhiều bạn xinh xinh thích đi lắm, đoàn e đợt trước có 3 hotgirl (1 trong số đấy cao 1m7 lận)/5 xe.
  10. chuot406

chuot406 Thành viên cấp 2

Khánh KhánhTorai Hader thích bài viết này.
  11. KhiemThai

KhiemThai Thành viên cấp 2

chuot406 nếu như đấy là từ suy nghĩ của bạn, thì bạn nên xem lại mình 1 chút nhé
    Ai mà cũng nghĩ như bạn thì éo có cái gọi là "Phượt" nữa đâu
    Cris89 thích bài viết này
  12. Congachamxup

Congachamxup Thành viên cấp 2

Uhm chắc toàn gái xấu -.-

Hà Mã Ỉn, Lê Thanh BÌnhduy gragon thích bài viết này.
  13. thunderduck2

thunderduck2 Mới đăng kí

KhiemThai mình đồng ý với bạn chuot406 , có thể éo có cái gọi là Phượt theo nghĩa của bạn, thì có thể gọi nó là đi du lịch, đi bụi, đi chơi xa, đi thám hiểm, đi này đi nọ v...v...
    Mình đã nghe rất nhiều nguồn gốc từ phượt và nói chung đúng là như bạn chuot406 đã nói đấy
    cho nên người cần xem lại là đại đa số những người thích dùng từ phượt mà ko hiểu nguồn gốc ấy
  14. cubin

cubin Thành viên cấp 1

mình không biết thế nào mới đúng nhưng mình quen một em chuyên đi phượt, nói chung là em rất cá tính,mạnh mẽ, không phải tomboy nhưng thích mặc đồ con trai, nhìn cũng nữ tính đằng khác, tính tình em rất vui vẻ hoà đồng,rất thân thiên, tạo nhiều event giúp đỡ các trẻ em nghèo...vv, nên mình thích con gái phượt kể từ khi biết e ấy...
  15. Expandlucky

Expandlucky Thành viên cấp 2

giống PR thế
  16. giothangmuoi

giothangmuoi Thành viên cấp 1

Ở đâu ra mấy cái định nghĩa về Phượt nghe ngứa thế? Ngay cả những người đi nát giầy còn chưa định nghĩa được chính xác nó là gì mà tự nhiên tòi ra cái định nghĩa chả đâu vào đâu cả. Vớ vẩn.

Còn con gái đi phượt cũng như con gái bình thường, có xinh, có xấu, chả liên quan gì cả.

Ủng hộ diễn đàn