Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Giải đáp lỗi sai màu hiển thị của máy tính và điện thoại

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Xin xỏ - Thảo luận về Photoshop' được đăng bởi emlaviper, 20/12/16.

Lượt xem: 23,001

1. emlaviper Mới đăng kí

Chào các bác ạ, em có một thắc mắc cần các bác giải đáp dùm, em đã google và tìm nát cả forum mà không có được lời giải đáp :( em không biết vấn đề này thuộc box nào nên em mạn phép đưa vào box này tại em chỉnh sửa ảnh cũng dùng photoshop mà hehe.. Em đã tìm hiểu khá rõ về nội quy, cơ mà em mới đến nên chắc khó có thể mắc sai sót lần đầu, có gì mấy bác admin nhắc nhở thôi chứ đừng ban ạ em :(
    Thưa các bác là hiện tại em đang dùng 1 laptop Lenovo và 1 điện thoại Xiaomi Mi4. Khi em làm ảnh và kéo màu bằng laptop xong, em gửi ảnh cho bạn qua Inbox facebook để xem thử thì phát hiện ra rằng nhìn trên điện thoại, màu rất gắt, không đúng với màu ảnh thực tế em nhìn khi chỉnh sửa trên máy tính. Như các bác có thể thấy bên dưới là bức ảnh trong điện thoại bị ám phủ màu xanh lá khá nặng , trong khi trên máy tính gần như chỉ có màu xanh ở cây cối.

Sau đó em lại dùng app MIX của Camera 360 trên điện thoại để retouch lại, và đến khi màu ra trông vừa mắt rồi thì đương nhiên nhìn trên máy tính lại ra màu nhợt nhạt :(

Không biết có phải là do thiết lập màu sắc của từng thiết bị nó khác nhau hoặc một trong 2 cái bị sai màu hay sao mà nó lại lệch pha nhau 1 cách kinh khủng như thế :( Điện thoại em hoàn toàn để ở chế độ màu chuẩn trong nhất và cũng không ở chế độ đọc sách ạ :(
    Bác nào biết vui lòng giải đáp hộ em với, giờ không biết đâu là màu thật nữa...

P/s: bonus các bác 1 ảnh so sánh của em nữa trên Flickr

Em cảm ơn các bác nhiều ạ.

...
    tranvan.muon thích bài viết này
  2. Bát Nhã

Bát Nhã Thành viên cấp 2

Chính xác rồi đó. Mỗi màn hình mỗi khác 8-}
    Máy vi tính với nhau còn khác nói gì đến đt :))
    tranvan.muondrax thích bài viết này.
  3. emlaviper

emlaviper Mới đăng kí

Bát Nhã vậy khi em làm xong ảnh mà gửi lại người ta, khác màu thì phải chịu ạ :( ?
  4. drax

drax Thành viên cấp 4

cái vấn đề này m nói khá chi tiết một lần rồi ở một topic nào đó. đại loại là màu ảnh trên điện thoại là để xem, còn trên máy tính là để in. muốn in đúng màu thì b phải nhìn được màu và còn do bên in nữa. b nghĩ mình xử lý chuẩn rồi, nhưng chưa chắc đâu, đấy là b nghĩ thế thôi.
  5. emlaviper

emlaviper Mới đăng kí

drax bác có link bài viết đó không ạ? Hoặc bác có nhớ tiêu đề là gì không để em mò lại ạ?
  6. drax

drax Thành viên cấp 4

m comment trong bài của người khác thôi nên giờ chịu.
  7. ThanhIT

ThanhIT Thành viên cấp 2

em gà xin góp ý cùng bác thớt:
    vấn đề của bác là show lên bị lệch tông màu.
    về mặt thiết bị: ai củng biết các chủng loại màn hình giờ rất nhiều, hệ thống màu rất ư là phát triển nhưng không đồng bộ về khả năng hiển thị, nếu bạn muốn cãm nhận màu ok thì chắc bạn phải dùng màn hình crt truyền thống để làm ...
    giống như vấn đề in, sự khác biệt giữa các dạng máy in như in phun, in laser thì kết quả cho ra khác biệt rất khá ... và còn chế độ RGB hay CMYRK v.v..v. nhiều nguyên nhân khác nửa
    nên khi đưa ảnh cho ai đó thì đính kèm cái psd hoặc Raw cho thiên hạ ngắm :(fight):)) ... vài dòng chia sẽ lại với bác
  8. Bát Nhã

Bát Nhã Thành viên cấp 2

Đưa ảnh mà kèm psd, raw,... thì quá bá đạo rồi. Đưa xong thì khách chỉ trả lời lại một câu thôi "file này coi làm sao" :))

Chưa nói về khoảng in, chỉ nói về vụ demo cho khách xem thì ngu kiến cá nhân có vài điều góp ý:
    _ Đừng dùng cái màn hình cùi bắp của điện thoại để so với độ hiện thị của máy tính. Máy tính với nhau còn chưa chắc chuẩn nếu chưa cân màu.
    _ Đừng upload ảnh lên mạng để coi. Ví dụ upload lên FB, flickr, photobucket,.... vì lúc upload lên sẽ bị máy chủ đổi màu, giảm chất lượng. Hãy truyền tay nhau file jpeg để coi.
    _ Hãy chuyển file cho khách coi sang hệ màu sRGB (không khuyến khích) vì phổ màu của sRGB nhỏ. Qua màn hình cùi bắp như điện thoại đỡ biến sắc.
    _ Luôn nhắc khách "tất cả chỉ là tương đối".
    emlaviper, ThanhIT, drax1 người khác thích bài viết này.
  9. ThanhIT

ThanhIT Thành viên cấp 2

cái show file kèm đó là dành cho trường hợp đặc biệt như kiểu lúc làm : ờ anh cho em cái màu này với cái này nha a ... nhớ thêm hộ em cái kia nữa nha a ... v.v... =))=))
  10. tranvan.muon

tranvan.muon Thành viên tích cực

Đưa luôn Files PSD cho khách xem hình đêmo, mà muốn tính tiền, là bị xù tiền luôn, còn nói ngược lại, là dân Photoshop, mà designe còn xấu hơn tui làm nữa, tui hok lấy file này đâu, trả về nè, tui thuê người khác làm rùi, qua cầu lấy ván, ha ha ! :))
    Chỉnh sửa lần cuối: 21/12/16
    ThanhITdrax thích bài viết này.
  11. drax

drax Thành viên cấp 4

m đang dùng dell u 27, màn đã cân chuẩn màu để xuất ảnh. giờ mới để ý, theo cái ảnh b show, tuy không chính xác 100% vì còn do sáng tối vv...nhưng màn hình của b bị tím ngắt, là màn chết màu, không đủ màu, chuẩn màu, còn màn điện thoại thì thừa chút xanh với vàng. b chỉnh màu màn còn không chuẩn thì sao ra ảnh chuẩn. còn lại thì b xem #8 giải thích cho b r. thêm một điều nữa là ko có cái màn thường nào chuẩn cả vì nó không được cân màu chuẩn, xem vs chỉnh cho vui thôi. riêng về màn điện thoại thì nhìn ảnh luôn luôn đẹp, rực rỡ, nhưng thực tế màu ảnh nó rất xỉn.
    ThanhITtranvan.muon thích bài viết này.
  12. ThanhIT

ThanhIT Thành viên cấp 2

tranvan.muon =))=))=)) like.... tất nhiên là file psd demo nó khác vs file gốc chứ bác ..... mà em toàn được "nhờ ' + 'vã" chả có phí :-??:-??:-??
    sr thớt vì quên việc thớt giao "tính phí" mà quăng cho thớt cái tư tưởng đó """" :-"[-O<[-O<
  13. tranvan.muon

@ThanhIT : Nếu nhờ vất vả rùi free, thì giao đại hình, nói đại 1 câu : "Đây ! nếu màu sắc hok dc, thì tự xử đi". ha ha ! :))
    ThanhITdrax thích bài viết này.
  14. ThanhIT

ThanhIT Thành viên cấp 2

15. emlaviper

emlaviper Mới đăng kí

Hôm qua em cũng có mò mẫm tìm hiểu thì đã biết được rằng khi gửi qua inbox facebook thì thường nó sẽ bị hỏng màu nhiều, và bạn em học thiết kế đồ họa khuyên gửi hàng qua mail (cơ mà em muốn demo cho khách ấy chứ k phải bản hoàn chỉnh T___T)
    Bên cạnh đó, em tìm được nhiều nguồn thông tin cho rằng màu của các thiết bị Apple như Mac, Iphone, Ipad có hệ màu chuẩn nhất. Nên hôm nay em có download phần mềm QuickGamma về và tự cân chỉnh màu của màn, so sánh màu của cùng 1 bức ảnh trên ipad :| không biết có tác dụng lắm không, hay là phải tốn 2,300 mang ra hàng người ta làm chuyên cho :(
  16. tranvan.muon

@emlaviper Khi gửi hình quan trọng qua Facebook, thì nên chọn nén RAR, và gửi theo đường tài liệu đính kèm, thì người ta down về, xã nén, xem hình, sẽ giữ nguyên chất lượng file như cũ, chứ gửi theo load image thì đương nhiên Facebook, sẽ hiển thị hình ảnh có giới hạn thoai ! Còn shared hình timeline chỉ là ngắm chơi ở facebook, thì hok cần nén RAR ! :))
  17. emlaviper

emlaviper Mới đăng kí

tranvan.muon vâng bác ạ, em vừa đọc một bài trên web mình có tiêu đề là "tổng hợp các kiến thức về màu sắc và cách thiết lập màu chuẩn trong photoshop" rồi ạ. Cơ mà nếu nói như bác thì sau khi em làm xong ảnh mà không có mục đích in ấn, chỉ là up lên các trang mạng xã hội thì coi như là ảnh nào cũng có phần trăm bị xấu đi ạ?
  18. tranvan.muon

@emlaviper : Hok phải up hình chổ nào, cũng bị xấu, mà là Facebook chơi xấu, thì sẽ bị xấu, còn đại ca Google Diver chơi tốt, up vào Diver của Google, rùi chuyển cho người ta ngắm, xem demo, hình sẽ bình thường. :))
    (up vào Imuge của vietdesigner này, cũng có hình ngon, nhưng mà, up vào Imuge này, là 1 đi 2 về, hok có đường về. ha ha ! :))
    ThanhIT thích bài viết này
  19. drax

drax Thành viên cấp 4

emlaviper khi b không in thì tùy duyên thôi, mỗi màn hình máy tính một màu khác nhau. màn của b tím, b thấy màu nó như thế là trong, sang màn khác nó vàng, đỏ, hay nhìn đẹp tuyệt vời ko ai chắc được. còn xem trên điện thoại thì lại sai khác nữa.
    emlaviper, tranvan.muonThanhIT thích bài viết này.
  20. tranvan.muon

@emlaviper : bạn phải dò nhìn phía dưới cái màn hình, có vài nút chỉnh Color, bạn bật ra, xem lại, tất cả trả về chính giữa 50%, là ngon, nhiều khi đang là chế độ Cool hay Warm, Secpia gì đó, thì màu sẽ bị Blend màu tùm lum, dò nhìn tất cả, trả về Normal, thì sẽ bình thường, chứ màn hình Normal thì hok có chênh lệch nhiều như các bạn nói đâu, là do máy bạn đang bị hòa trộn chế độ màu Cool đó, hok phải Normal, mình nhìn màu, thấy màn hình, màu rất là Cool ! ha ha ! :))
Từ khóa:

Ủng hộ diễn đàn