Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Giảm dung lượng file .cdr

Chủ đề thuộc danh mục 'Corel Draw' được đăng bởi danhpro, 23/8/16.

Lượt xem: 12,827

1. danhpro Mới đăng kí

Chào Anh (Chị)!

Hiện mình thiết kế file có kích thước thật 60 x 80 cm. Mình có thể giảm kích thước này xuống khi thiết kế có được không? Chứ máy tính mình bị đơ liên tục. nhưng mình sợ giảm xuống thì sai kích thước khi in ấn.

Rồi khi thiết kế xong lưu lại nó lên đến 300MB, gửi đi rất lâu, trong khi mình thấy họ làm cũng kích thước như mình nhưng có 10 MB. Mình đã tìm kiếm trên google và làm theo cách:

1. Tạo file mới có khổ giấy A4, 100dpi, rồi coppy file thiết kế kia qua. giảm được 100Mb

Vậy có cách nào để giảm xuống thấp nhất không à?

...
  2. trunghieudesigner

trunghieudesigner Thành viên cấp 2

Bạn có thể Scale đều ví dụ 60cm x 80cm thì bạn co về 6 x 8 cm để làm cho tiện. Sau đó khi đi in bạn mang ra hàng in thì máy sẽ tốt hơn bạn co về kích thước cũ là được. Chúc bạn thành công
    hoandsgdanhpro thích bài viết này.
  3. Bát Nhã

Bát Nhã Thành viên cấp 2

Bạn chỉ cần làm theo tỉ lệ nhỏ thôi 1/10 cũng được. Lúc đi in thì lưu ý người ta rằng đây là tỉ lệ 1/10, không phải kích thước thực.

Mấy cái hình trong file chỉ cần link thôi, đừng nhúng luôn vào. Vậy sẽ nhẹ file cdr. Nhưng nhớ khi in nhớ mang đầy đủ file đi kèm.

Còn nếu vẫn còn nặng thì cắt nhỏ file nén ra nhiều part. Loại 001,002 đó
    danhpro thích bài viết này
  4. Specialkid

Specialkid Thành viên cấp 2

Hai bạn trên nói đúng đó. Cứ làm tỉ lệ 1/10 là được rồi. Lúc đem in kêu người ta in size cần thiết là ok
  5. danhpro

danhpro Mới đăng kí

Mấy cái hình trong file chỉ cần link thôi, đừng nhúng luôn vào. Vậy sẽ nhẹ file cdr. Nhưng nhớ khi in nhớ mang đầy đủ file đi kèm.

Vậy cho mình hỏi cách chèn link hình vào file corel như thế nào vậy? chứ mình cứ import vào nên nó to phình ra.
  6. trunghieudesigner

trunghieudesigner Thành viên cấp 2

#danhpro Về phần link hình thì corel mình k dùng bao giờ. Mình chỉ dùng link hình khi làm với AI thôi.
  7. danhpro

danhpro Mới đăng kí

vậy cho hỏi bạn Bát Nhã cách chèn link hình vào file corel như thế nào vậy?

giúp mình với!!
  8. luonnho1001

luonnho1001 Thành viên cấp 1

Bạn làm trên corel x mấy?
  9. vector368

vector368 Thành viên cấp 3

10. Hàn Thiên Hành

Hàn Thiên Hành Thành viên cấp 2

Corel bạn chỉ cần làm tỉ lệ 1/10 thôi là đủ rồi. Bạn cứ cho Max 300dpi đi. Không sao cả. Lúc đi in bạn cứ ghi kích thước thực tế phía bên trên hình mẫu thiết kế là người ta hiểu phải in như thế nào. Chứ nếu làm tỉ lệ 1:1 thì file nặng lắm
  11. maybaogoqd

maybaogoqd Banned

nếu giảm dung lượng thì chất lượng có giảm k za?
Từ khóa:

Ủng hộ diễn đàn