Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Giao diện Web mới làm lần đầu xin mọi người cho em ý kiến với

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận về web' được đăng bởi trucict, 14/5/14.

Lượt xem: 3,416

1. trucict Thành viên cấp 1

Em mới tập thiết kế web, đây là lần đầu nên xin các bác cho em xin ý kiến với.
    Web em làm là web quản lí ảnh.

Xem album:

...
  2. iViperious

iViperious Thành viên cấp 3

-_- Thô, Xấu, Loè loẹt, không thống nhất, font dùng bừa bãi, hình ảnh thiếu chọn lọc, tối .... nói chung là xấu .

Peace.
    minolta9xi, Nguyễn Tất ThắngNguyenHuuHuy13 thích bài viết này.
  3. trucict

trucict Thành viên cấp 1

@iViperious theo bạn mình nên chọn màu nào? bạn có thể nói rõ dùm mình mấy ý bạn nhận xét hok? cám ơn :)
    p/s: tông của mình màu tối :D

Trần Thúy Vân cám ơn bạn. :D ý bạn là đơn giản hay sao?
  4. trucict

trucict Thành viên cấp 1

@iViperious ủa font bừa bãi là sao bạn? mình hok hiểu :-/
  5. trucict

trucict Thành viên cấp 1

mỗi ảnh của mình là 3 trang
  6. iViperious

Nói thật cải tạo lại giao diện này cho bạn thì làm lại nhanh hơn thật :( khó cải tạo lắm ...
    Nguyễn Tất Thắng thích bài viết này
  7. Từ Triều Châu

Từ Triều Châu Thành viên cấp 1

Mình không có kinh nghiệm gì nhiều nhưng mà text có vẻ không được đẹp..Với mình nghĩ bạn nên đầu tư một cái icon cho tên web..Tạo hiệu ứng text chỗ từ "trucict" chẳng hạn..
    trucict thích bài viết này
  8. trucict

trucict Thành viên cấp 1

@iViperious à, mình ko có ý nhờ bạn "cải tạo"
    mình chỉ muốn biết cụ thể những cái bạn nói í, ví dụ thô là bạn đang nói về điểm nào, không thống nhất về cái gì, font bừa bãi như chữ gì... để mình rút kinh nghiệm.
    vì lần đầu nên xấu là chuyện không tránh khỏi, đẹp rồi thì mình đâu đăng lên làm gì :)
    Từ Triều Châu: cám ơn bạn, để mình thử :D
    Từ Triều Châu thích bài viết này
  9. hqphuc

hqphuc Thành viên cấp 1

Hình như menu và footer dùng 2 font ? Nên dùng 1 font thôi.
    Khung search thì cho lên ngang menu luôn, để thể rời rạc quá.
    Phần footer, mình thấy ko cần shadow cho text đâu.
    Àh, cái cành cây chỗ menu để làm gì ? chả liên quan gì hết. Thêm phần cỏ ở dưới nữa, background này dạng vân gỗ nên mình thấy nó không hợp.
    ============================
    Ý kiến cá nhân của mình là thế.
  10. trucict

trucict Thành viên cấp 1

hqphuc trừ chữ "Save your Life" các chữ còn lại đều dùng 1 font, size khác nhau.
    lúc làm footer mình nghĩ của mình hầu như là hình khối, nên muốn thêm một chút gì đó cho nó bớt thô đi :D
    Cám ơn bạn đã góp ý nhe, để mình thử :D
  11. Nguyễn Ngọc Quang

Nguyễn Ngọc Quang Thành viên cấp 2

Bây giờ người ta chuộng những thiết kế phẳng và màu sắc trầm hoặc thanh. Mình không có ý ném đá nhưng theo mình đây là ý kiến cá nhân để sửa trang nếu bạn muốn:
    Bỏ tất cả các thành phần gradient, thành phần blur, glow đi. (Sửa nó thành 1 hình vuông, tròn, chữ nhật 1 màu...)
    Đồng bộ hóa toàn bộ lại màu sắc: thường một trang web không nên sử dụng quá 4 màu. Đồng bộ hóa font chữ dùng cho logo, cho menu, title...
    Font chữ: Khuyến khích sử dụng font không chân, thẳng(ko bị nghiêng)
    Bạn nên thay cái nền gỗ bằng một nền pattern nhẹ. (Màu của gỗ quá nổi, và tất nhiên để load 1 bgr pattern nhẹ với 1 bgr là một ảnh thì người ta sẽ ưu tiên cái pattern nhẹ hơn - về vấn đề băng thông lẫn thẩm mỹ đương đại)
    Và cuối cùng là mình không thích cái đám vàng vàng li ti ở trên góc trên bên trái.
    Ý kiến cá nhân, mình không có tý chuyên môn nào về vụ này đâu nên bạn có thể tham khảo.
    MissMabutrucict thích bài viết này.
  12. iViperious

:) ý mình nói " cải tạo " ở đây là Dù có nói rõ những nhận xét bên trên của mình thì cái web này của bạn cũng không đẹp lên được :) . bạn không chấp nhận ném đá thì đừng pót bài lên và kêu người ta cho nhận xét . muốn khá được trước tiên phải biết được cái của mình còn xấu khi chưa cần ngừoi khác góp ý . bạn đọc góp ý của mọi người bạn có xem lại thiết kế của mình không ?
  13. trucict

trucict Thành viên cấp 1

iViperious cái quan trọng khi nghe nhận xét là rút kinh nghiệm cho chính bản thân mình. bạn nói nó xấu thì mình chịu nó xấu, vì lần đầu mình làm sao mà ko lỗi được. mình hỏi rõ bạn là muốn biết nó xấu là cụ thể xấu cái gì để lần sau còn tránh. chứ nghe ngta nói xấu rồi bỏ đi, làm lại cái khác thì vẫn xấu thôi, vì mình đâu biết mình thíu sót chỗ nào :D
    mình làm cái này ko cho ai cả nên ko nhất định phải "đẹp cho bằng được" ( nếu được thì càng tốt ^^)
    đá nhiu mình xin nhận nhưng phải cho mình biết tại sao bị ném chứ ;)
    p/s: tự mình biết xấu thì không cần post lên xin ý kiến rồi ạ :3
    Nguyễn Ngọc Quang cho mình hỏi, web mình là web quản lý ảnh, nên ảnh sẽ có rất nhiều màu, vậy làm sao để "không nên sử dụng quá 4 màu"? hay là ý bạn không tính mấy cái ảnh?
  14. Nguyễn Ngọc Quang

Nguyễn Ngọc Quang Thành viên cấp 2

Không tính màu của ảnh bạn.
  15. Từ Triều Châu

Từ Triều Châu Thành viên cấp 1

À góp ý nữa..Không biết bạn hoàn thiện hết chưa,Nhưng cá nhân mình thấy nó trống trống sao đó..nói sơ sài thì hơi quá nhưng cứ thiếu thiếu gì đó!!
  16. iViperious

Mình cũng nói rất rõ cái mà mình thấy ở sản phẩm của bạn rồi mà -_-!

" Thô, Xấu, Loè loẹt, không thống nhất, font dùng bừa bãi, hình ảnh thiếu chọn lọc, tối " .

Hình ảnh bạn sử dụng rất thô và chất lượng thấp . iCon cũng thế . riêng cái ô search thôi nhìn đã thấy chán rồi . mất cân đối . icon quá to trong khi ô search của bạn chiều cao và chiều dài không cân đối.

Background dùng pattern - bạn hãy sử dụng nó nếu bạn thiết kế trang này cách đây 10 năm -_-! thứ nhất mình không nói nó quê vì giờ đôi khi vẫn thấy có những Design rất đẹp mà vẫn sử dụng pattern . nhưng ở thiết kế của bạn thì nó xấu .

Màu chữ tối - nền đã tối màu chữ lại cũng tối xong thêm mấy cái hiệu ứng Shadow - nhìn không thể xấu hơn được .

Font : hãy sử dụng 1 loại font cho thiết kế web của bạn và cần tuân thủ tốt font-size đối với 1 web site nếu muốn nó dễ nhìn .

Còn về chữ THÔ thì nói thật web của bạn còn không đẹp bằng Wireframe ...

cần có sự tỉ mỉ và gọt dũa chứ không phải chỉ kéo vài ba hình vuông hình tròn xong cho hiệu ứng với ảnh vào chữ các kiểu là thành Layout :(

Đấy mình giải thích rồi đấy .
    Tôn Ngộ Nghĩnh thích bài viết này
  17. trucict

trucict Thành viên cấp 1

Từ Triều Châu chưa bạn, tại mình thấy màu sắc nó sao sao ak :( mà ko biết chỉnh sao nên post lên cho mọi người nhận xem hộ
  18. trucict

trucict Thành viên cấp 1

@iViperious trước tiên cám ơn bạn góp ý nhé, cái mình muốn biết là cái đó, biết nó xấu cái gì mới được
    mấy cái gradient+shadow hok bỏ được, vì bài này nó yêu cầu thế :3 đây là assignment môn pts mình học, yêu cầu dùng những cái đã học vào trang web, càng nhiều càng tốt. chứ thiết kế web mình chưa học buổi nào cả, nên "tuân thủ tốt font-size đối với 1 web site", "Wireframe" để mình search google :|
    cám ơn bạn :)
  19. Võ Hồng Liễu

Võ Hồng Liễu Mới đăng kí

đa số ai mới thiết kế lần đầu cũng lòe loẹt vậy đó. Bạn nên thiết kế nhiều và tham khảo thêm nhiều trang web khác thì sẽ cải thiện thôi. :-bd
  20. trucict

trucict Thành viên cấp 1

Ủng hộ diễn đàn