Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Giới thiệu mã nguồn diễn đàn mới du nhập vào Việt Nam - Xenforo

Chủ đề thuộc danh mục 'Xenforo' được đăng bởi Phạm Hữu Dư, 13/7/12.

Lượt xem: 19,967

1. Phạm Hữu Dư phamhuudu.com

Đã từng viết 1 bài về cái này nhưng do diễn đàn bị tấn công và mà đi 1 ít dữ liệu, mất luôn bài viết này rồi mà hôm nay mình mới có hứng viết lại :(

Chắc các bạn đam mê thiết kế web/forum không còn xa lạ gì với các mã nguồn diễn đàn thông dụng như vBulletin (vBB), phpBB, myBB. Nhưng thời gian gần đây ở Việt Nam bắt đầu xuất hiện thêm 1 loại mã nguồn mới có tên gọi là Xenforo (mặc dù đã xuất hiện ở nước ngoài mấy năm gần đây), đó là nhờ vào việc diễn đàn Tinh Tế - 1 diễn đàn công nghệ đã không còn lạ lẫm gì ở Việt Nam nữa, đã chuyển sang dùng mã nguồn Xenforo, và thế là nó trở thành tâm điểm bàn luận. Và từ đó mã nguồn Xenforo trở nên phổ biến và thành hàng HOT, được nhiều người chuyển qua sử dụng hơn và cho rằng vBB đã bắt đầu lỗi thời.

Diễn đàn Designer Việt Nam chúng ta cũng đang sử dụng mã nguồn mở Xenforo, tuy nhiên không phải vì tâm lý bầy đàn mà mình theo nó đâu nha, mà đơn giản là mình thấy ở mã nguồn này có nét gì đó đơn giản nhưng rất hiện đại và trẻ trung, giao diện có thể tùy biến khá phong phú, rất phù hợp cho những diễn đàn trẻ trung và năng động như diễn đàn Designer Việt của chúng ta :D

Đây là giao diện mặc định của Xenforo

Trước tiên, mình xin trích dẫn 1 bài viết sơ lược về Xenforo cho các bạn hiểu thêm về nó:

Mình tin rằng với sự lựa chọn Xenforo làm nền tảng cho Diễn đàn Designer Việt Nam, chúng ta sẽ có thể an tâm mà hoạt động, và xem nó như là 1 mái nhà đáng tin cậy vì khả năng tương tác của diễn đàn rất cao, thành viên có thể dễ dàng làm quen và xem nó như 1 mạng xã hội với tính năng dễ dàng xem thông báo. Với tính năng AJAX rất mạnh mẽ, chúng ta dễ dàng cập nhật sự thay đổi và update các bài viết mới trên diễn đàn :)

Mình hi vọng ngoài chuyên môn chính của diễn đàn chúng ta là Photoshop, sẽ còn nhiều bạn quan tâm đến các mảng khác, như thiết kế web chẳng hạn, và làm diễn đàn cũng được xem là 1 môn thiết kế web vì bạn cần phải có host và domain để hoạt động nó, nếu có thời gian mình sẽ update thêm nhiều bài viết về Xenforo và những mã nguồn khác cho những ai đam mê và thích học hỏi làm web giống như mình :D

...
    Chỉnh sửa lần cuối: 4/12/13
    Ngô Đức Huynh, bao binh 102, nh0c.kid12 người khác thích bài viết này.
  2. chiili

chiili Thành viên cấp 2

Công nhận giao diện này đơn giản mà dễ chịu nữa. Giờ còn mới nhưng mình thấy ở VN cũng nhiều rum dùng xenforo rồi.
    Thầy giáo mình thì ko cho dùng open source. Đi học mà dùng cái đó thì học làm gì>> Đóng mãi thì phải mở chứ nhỉ :D Thêm nữa là mở kiếm xiền dễ mà nhanh hơn.
    ad biết nhiều thứ nhỉ. mình chẳng tìm hiểu cái gì mới mấy bh. Chắc từ h phải cải thiện rồi
    Vermouth6789 thích bài viết này
  3. Phạm Hữu Dư

Phạm Hữu Dư phamhuudu.com Ban quản trị

Thời nay dễ dàng có 1 website chuyên nghiệp mặc dù chẳng biết tí gì về code, và thực sự là như vậy, mình tốt nghiệp chuyên ngành tiếng Anh nhưng nhiều người nghĩ mình học CNTT :D Nói chứ cái gì hay thì mình tiếp thu thôi, tội tình gì phải nhồi đầu mấy tháng với code để nặn ra 1 website mà nhìn chung cũng chẳng đẹp đẽ gì!

Còn nếu đã đi học thì đúng là ko nên lạm dụng vào Mã nguồn mở, mà phải tự xử cho wen tay, sau này wen rồi thì mới áp dụng Mã nguồn mở vì có thể dễ dàng chỉnh sửa nó, chứ như mình muốn chỉnh sửa cũng mệt, chủ yếu là sửa file image thôi, chứ code còn dở ẹt :D
    nh0c.kid, Ngốck Bờm, b0yHN_963 người khác thích bài viết này.
  4. cuongbenki

cuongbenki Thành viên cấp 3

ngày nay các trung tâm dạy thiết kế web khuyến khích sử dụng Tool Dreamweaver của Adobe để thiết kế web, :D, ta ko có khả năng viết code nhưng việc dùng tool tạo code đang rất được phổ biến, như vậy ai cũng có khả năng tạo 1 website chuyên nghiệp nếu chịu khó học tập và trau dồi. :D

thiết kế layout website là 1 phần khó ăn và quan trọng không kém >:D<
  5. chiili

chiili Thành viên cấp 2

Ra là ad học ngoại ngữ ak. Sao mình thik ngoại ngữ đến thế, nghe mà thèm rồi.
    Chính ra dân IT chưa chắc đã giỏi hơn ngoại đạo đâu. Tự nhận là bằng chứng sống. Chẳng biết cái gì, dậy cái gì biết cái đó thôi, căn bản chẳng yêu thik nên học các môn thì tàm tạm chứ ngoài ra là tịt luôn, mà giáo trình các trường đh toàn dạy cái xa tít tắp thực tế cần làm thôi.
    Trường mình còn y/c phải có toeic 650 mới đc làm đồ án..xoắn chân lên đi ôn luyện. Có cái đầu đầy tiếng anh của ad là tốt rồi ;))
    nh0c.kid thích bài viết này
  6. manhduc384

manhduc384 Thành viên cấp 2

Xu hướng thiết kế web ngày một đề cao việc tương tác với các mạng xã hội và hình thức đơn giản, gọi nhẹ. Xenforo đáp ứng được cả 2 yêu cầu đó nên nó sẽ thành công trong việc phát triển mở rộng.
    starbucks thích bài viết này
  7. Hàn Phong

Hàn Phong Cựu quản trị

Chuẩn, học đại học thì học tùm lum, mỗi cái biết 1 ít nhưng chẳng cái nào thành thạo cả, đến phát chán, quan trọng là tự mày mò rồi tự học thôi, học trên trường chỉ để thi cho qua :-<
  8. speed

speed Thành viên cấp 1

Cái Xenforo này hình như phải mua bản quyền phải không Ad?
  9. Phạm Hữu Dư

Đúng thế, đã đề cập giá của nó rồi đó bạn ơi! Nhưng nó rẻ hơn vBB :D Hiện tại thì diễn đàn chúng ta chưa có đkiện nên xài tạm bản null, nói là null nhưng cũng như hàng thật! Tuy nhiên nếu diễn đàn đã phát triển và có uy tín thì nên mua bản quyền về xài cho chắc :D
  10. speed

speed Thành viên cấp 1

Hồi trước một thời gian mình xài VBB bản null, sau đó bị phát hiện và lock, mất hết dữ liệu luôn :( Nên từ đó ngán chơi VBB... Ko biết Xenforo thế nào, nhưng VBB thì quả thật đồ sộ quá, mấy cái host cá nhân thường load khôgn nỗi :(
  11. manhduc384

NULL thì ad nên backup db thường xuyên, vi phạm bản quyền die lúc nào ko biết đâu :(
  12. Phạm Hữu Dư

Xen cũng thế thôi bạn ạ, cũng cần fải có server cấu hình mạnh thì may ra chạy mới nỗi! forum bèo bèo ko có tên tuổi thì xài share host đc, chứ đã phát triển với dữ liệu và lượng truy cập lớn thì hosting bt ko thế đáp ứng nỗi đâu!
  13. speed

speed Thành viên cấp 1

Có lẽ tại Xen sử dụng Javascrip nhiều hơn nên cần một host mạnh. VBB mình trước đây cũng phải xài VPS mới chịu nỗi :(
  14. chiili

chiili Thành viên cấp 2

Mấy môn học trên hình thức thì bảo là kiến thức nến tảng -có nền mới xây đc - >>cứ nền tảng mấy năm rồi đến lúc ra trường mà ai biết làm gì mấy đâu. Toàn các bạn ý tự mò là chính...học 5 năm, tổng kết học mấy chục môn chẳng biết làm cái gì. @Hàn Phong cũng học i tờ ak??
    Hiện joomla đang dùng nhiều. magento thì đang hot nhưng ở VN ko nhiều... xenforo đang chiếm dần đất của joomla =))
  15. speed

speed Thành viên cấp 1

Ad cho mình hỏi là Trang chủ của VietDesigner đang dùng là mã nguồn gì vậy? Mình thấy giống Blogspot và Wordpress, nhưng không rõ nó thuộc cái nào?
  16. manhduc384

trang chủ là dùng mã nguồn wordpress bạn ạ.
    speed thích bài viết này
  17. Hàn Phong

Hàn Phong Cựu quản trị

Vâng cũng i tờ, nhưng chưa đâu vào đâu cả
  18. chiili

chiili Thành viên cấp 2

trừ khi chăm chỉ đi học thêm ngoài, hoặc tìm hiểu nhiều ra không thì đến lúc nhận = vẫn ko biết ngoài cái bằng thì nhận đc cái gì ở trường đâu nhỉ.
    phong lạnh :)) định hướng theo ngành nào?
  19. Hàn Phong

Hàn Phong Cựu quản trị

Phong lạnh là nói mềnh đấy à :-? Giờ thì đang theo học Thương mại điện tử, thôi close không loãng topic, vào đây toàn chém lạc chủ đề tội bác Dư :))
  20. Character_Boy

Character_Boy Thành viên cấp 1

Ủng hộ diễn đàn