Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

[Giúp đỡ] Định hướng nghề nghiệp

Chủ đề thuộc danh mục 'Chuyện trò linh tinh' được đăng bởi Zion, 30/5/15.

Lượt xem: 1,767

1. Zion Thành viên cấp 1

Chào các anh/chị thành viên của Vietdesigner.net
    Em hiện đang là học sinh lớp 12, năm sau thi đại học và đang chưa chọn được con đường học tập tiếp theo cho mình sau năm lớp 12. Em được bạn bè, mọi người khuyên vào làm tech nên có vài câu hỏi mong anh/chị có kinh nghiệm giúp đỡ, định hướng cho em.

Em định sẽ thi vào IT, trong thời gian học tập, em sẽ đi học thêm khóa học về SEO, trau dồi kiến thức về PTS, Illustrator, Lightroom, Adobe Premire và Adobe After Fx. Với con đường học tập em vừa nêu trên thì sau khi ra trường, liệu em có thể kiếm được việc làm cứng (làm việc có hợp đồng dài hạn) hay chỉ làm freelance thôi ạ? Nếu có việc làm cứng thì những nghề em có thể làm là gì? Em vẫn còn đang hoang mang, chưa biết nhiều thứ nên nếu có gì, anh/chị thông cảm bỏ qua và hướng dẫn giúp em. Em cảm ơn

...
  2. OKguy

OKguy Thành viên cấp 2

Học cái gì tốt và làm tốt thì luôn luôn có cơ hội. Vấn đề chính là bạn "thu nhập" được bao nhiêu và cơ hội nâng cao nghề nghiệp đến đâu thôi. Chứ "dài hạn" hay "ngắn hạn" chỉ mang tính tương đối thôi.
  3. Cyan

Cyan Thành viên cấp 2

Zion có một vấn đề là người làm IT và người làm Design có cách suy nghĩ rất khác nhau và thường thì hoặc là chuyên IT hoặc là chuyên Design chứ ít ai làm cả hai thứ này mà đều thành công trên cả hai phương diện cả, em nên xác định thật chính xác em thích gì, muốn gì, sở trường của bản thân ra sao rồi mới chọn ngành để bồi dưỡng bản thân, sau khi giỏi rồi thì muốn làm cứng hay làm freelancer đều được cả
  4. changjinew

changjinew Thành viên cấp 2

_Mình nghĩ vừa IT vừa Designer có vẻ ít liên quan :v. IT và designer có suy nghĩ, cảm nghệ thuật, cách làm việc rất khác nhau. Trên forum có 1 bài infographic sự khác nhau giữa designer và IT á. Và mình cũng nghĩ 2 ngành này chẳng liên quan gì nhau lắm khi học, trừ khi bạn làm web designer, Seo, game thì có ít ít :v. Theo ý mình là học 1 ngành thôi thì chất lượng sẽ tốt hơn. Nếu làm designer thì nên đầu tư hẳn vào 1 mảng, xác định là 2d, 3d hay phim hay architecture.... Bạn có thể biết nhiều mảng để hỗ trợ nhưng thành thạo thì nên làm 1 mảng thôi. Như mình làm về architecture vẽ Su,cad,revit,3ds chuyên về ngành của mình nhưng vẫn phải biết Pts, Ai để hỗ trợ công việc nhưng cái chính vẫn là những phần mềm chuyên ngành :)
    _Còn việc bạn có công việc tốt hay không còn tùy vào năng lực của bạn, kĩ năng mềm nữa. Bạn định hướng sẽ học Seo, trau dồi... Định hướng thế thôi, chứ làm được hay không thì khó lắm :v. Học IT hay desinger đều rất nặng, không phải thảnh thơi như 1 số ngành khác. Nộp đồ án bù đầu bù cổ, thức vài đêm không ngủ ấy chứ làm gì có thời gian mà đi học thêm những cái khác nữa :v. Nếu bạn vẫn muốn học 2 mảng ngành khác nhau thì bạn có thể học IT kết hợp Seo, pts vs Ai. Bạn nên tìm hiểu Lr, Ae, Af có thực sự cần thiết cho bạn không
    Chúc bạn học tốt
    Chỉnh sửa lần cuối: 30/5/15

Ủng hộ diễn đàn