Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Giúp đỡ về kỹ thuật tạo hiệu ứng ánh sáng cho bóng đổ của bức ảnh này

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Xin xỏ - Thảo luận về Photoshop' được đăng bởi viewback, 27/9/15.

Lượt xem: 2,811

1. viewback Mới đăng kí

Xin chào các bạn,

Mình lớn tuổi rồi, không có nhiều thời gian đi học. Photoshop mình rất tệ, giờ muốn làm giống bức ảnh này, các bạn hướng dẫn giúp mình kỹ thuật làm với.
    1. Ảnh chính, vừa mịn vừa nét.
    2. Ảnh bóng đổ có hiệu ứng ánh sáng rất đẹp.
    Xin cảm ơn và hậu tạ ...

...
  2. Soi tho ngay

Soi tho ngay Thành viên cấp 1

Trình của mình cũng còi hy vọng giúp đc bạn.
    Thứ nhất: Nếu muốn ảnh nét bạn nên tăng sharpen, contrast hay tạo 1 lớp highpass để lấy nét sản phẩm.
    Thứ hai: để tạo bóng đổ bạn nên chú ý trộn lớp cho layer bóng(multi) sau đó giảm opacity cho vừa mắt vì bóng đổ k bao giờ nét như sản phẩm đc, + 1 ít Gau Blur vào, càng xa vật thì bóng càng mờ nên tạo layer mask ở lớp bóng, sau đó kéo radiant ở lớp layer mask để tạo cảm giác càng xa vật thì bóng càng mờ dần. Bóng thì luôn sát mặt tiếp xúc của vật nhé, nếu để xa quá nhìn nó sẽ bị bay.
    Hồng Sơn thích bài viết này
  3. viewback

viewback Mới đăng kí

Xin cảm ơn bạn nhiều,

Phần 1, thì mình hiểu.
    Phần 2, thì hiểu chút chút, bạn giúp mình hướng dẫn chi tiết thêm chút nữa được không.

Xin cám ơn bạn.
  4. Soi tho ngay

Để tạo bóng phản chiếu hay còn gọi là reflection.
    -Trước hết copy lớp layer vật cần làm bóng phản chiếu (ctrl J).
    -Sau đó lật ngược lại (Flip Vertical).
    -Chọn lớp Multily --> giảm opacity để cho lớp bóng mờ hơn vật.
    -Gaussian Blur cho lớp bóng (ít thôi) để cho các đường biên vật k bị sắc.
    -Add layer mask cho lớp bóng --> đánh Radiant từ ngoài vào từ trắng đến đen nhé (foreground: White, background: Black) tạo cảm giác cái bóng càng xa vật thì càng mờ dần đến bằng 0.
    Minh họa:
    Vì đây là đánh bóng lên mặt gương bước cuối mình làm k rõ ràng lắm. Nếu bóng phản chiếu trên mặt gỗ sơn PU hay nền gạch men thì nên làm rõ phần bóng phản chiếu từ mờ dần đến rõ nhé. Chúc vui.
  5. viewback

viewback Mới đăng kí

Cảm ơn bạn rất nhiều, mình sẽ cố làm theo hướng dẫn của bạn xem sao.
  6. khanhxuan2006

khanhxuan2006 Mới đăng kí

Cảm ơn bạn đã chỉ, chắc phải làm từ cái đơn giản trc đã, cái phức tạo hơi hại não quá. thôi cứ từ từ vậy, nếu kho lại hỏi bạn tiếp nha!
  7. khanhxuan2006

khanhxuan2006 Mới đăng kí

Mình đã tìm hiểu và làm được với bóng gương đơn giản, nhưng nhũng vật thể phức tạp như hình này mình loay hoay mãi chưa biết làm kiêu gì. Bạn giúp mình với nhé[​IMG]
    Dương DesignArt thích bài viết này
  8. Robbenzzz

Robbenzzz Mới đăng kí

#2 Cái hình đó bạn làm hả.. Pro thật :)
  9. mrcloud248

mrcloud248 Thành viên cấp 1

Làm theo #2 là chuẩn r này :D
  10. Tiểu Minh Tâm

Tiểu Minh Tâm Thành viên cấp 2

#7 Vật phức tạp như chiếc xe này phải dùng thủ thuật đánh lừa mới tạo được Reflection. Chứ không thì chỉ có trong phần mềm 3D mới làm được 100%.
    B1: Nhìn hình quy đổi nó thành từng phần, ở cái xe bạn quy nó thành hình lập phương mình cần làm Reflection 2 cạnh là cạnh bên phải xe và đằng trước xe.
    B2: Bạn cắt 2 phần đó riêng biệt và lật nó lại tạo Reflection sao cho hợp mắt. Dùng Distort hoặc Perspective tinh chỉnh lại. Đặc biệt với cái xe này thì phải kiếm cái gầm xe ghép vào nữa
    B3: Xóa những chỗ không hợp lý
    B4: Tạo hiệu ứng mờ dần
    Done!
    Chỉnh sửa lần cuối: 6/10/15
  11. Soi tho ngay

Robbenzzz : hình đó những batch đầu mình làm đó bạn. Bạn cần hỏi ji k mình trợ giúp cho ;))
  12. Tiểu Minh Tâm

Tiểu Minh Tâm Thành viên cấp 2

Ghi chú là bác ấy thiết kế trong soft 3D rồi render ra chứ không phải dùng Photoshop là làm tất. Bán Soi tho ngay chạy 3ds max à? Đẹp quá bác. Mà em góp ý cái mặt bàn bác cố ý để mặt kiếng thủy ( mặt gương soi) hay không cho nó xuyên suốt vậy? Thấy chỗ đó không ổn 1 tý

Ủng hộ diễn đàn