Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Giúp Đỡ Về Vấn Đề Về Kích Thước Lớn Khi Thiết Kế Bên ILLUSTRATOR CS5

Chủ đề thuộc danh mục 'Illustrator' được đăng bởi toanit0392, 6/3/14.

Lượt xem: 39,236

1. chipquay

chipquay Thành viên cấp 2

Thực ra thì in Hiflex với kích thước lớn cũng không cần thiết phải 300dpi, máy cùi ko chạy nổi. Với lại In Hiflex nó cũng convert xuống mà. AI thì mình ít dùng còn trong Corel thì kích thước bao nhiêu chả đc
  2. abc1233210

abc1233210 Mới đăng kí

Bạn nào giúp mình với??
  3. Quy Lão

Quy Lão Thành viên cấp 2

khi import file hình vào AI thì ảnh đế kích thước thật và 72dpi. với lại in khổ lớn thì thường là tầm nhìn xa trên 1,2 mét mà.
  4. ntptv1986

ntptv1986 Thành viên cấp 2

Học xong mới biết Adobe illus mới biết phần mền nào là người lớn phần mềm nào là con nít.
    Corel = người lớn
    Adobe illus = con nít.
    Nhưng cả 2 đều làm ok hết!
    Nhưng Corel thì rất chuyên nghiệp làm gì cũng ok hết!
    Chỉnh kích thước lớn thì phức tạp
    Ai làm cái biển quảng cáo chữ mica nổi Ngang 6m x Cao 3m thì thua! Nặng lag máy :(
    Chỉnh sửa lần cuối: 6/10/14
  5. ntptv1986

ntptv1986 Thành viên cấp 2

Bạn cứ chọn new document xong vao document setup trên thanh công cụ bạn kích vào edit artboards để kích hooạt nó lên, sau đó bạn muốn chỉnh kích thước bao nhiêu cũng đc. Thân :)
  6. lenm

lenm Thành viên cấp 4

xin lỗi bạn npt là chả có cái nào con nít với cái nào người lớn hết, cái gì cũng có lĩnh vực của riêng nó, 10 năm trước có lẽ Corel là số 1 nhưng hiện tại thì bạn nên xem lại đấy. Một cái chuyên thiết kế biển hiệu, bạt kích thước lớn ít hiệu ứng, một cái chuyên thiết kế sản phẩm cầm tay, in ấn nhỏ. Mỗi cái 1 thế mạnh riêng của nó chứ chả phải cái nào hơn cái nào đâu. Về chủ thớt, cứ để file đúng tỷ lệ là được, k nhất thiết là in đúng kích thước, Ảnh embled vào thì để 150 dpi thì in tốt hết
    songngu2014 thích bài viết này
  7. quantamvn

quantamvn Thành viên cấp 3

Đào topic này lên 1 chút .... mình cũng gặp trường hợp tương tự như bạn ở trên. Chỉ là mình không hiểu tỉ lệ mà các bạn #5 ghi.
    Chủ thớt: width: 11m50 , height: 1m50
    #5: 11,5cm và 1,5cm
    Mình suy nghĩ mãi mà không hiểu cách tính đổi ra đơn vị từ m ra cm của bạn #5.
    Vì hình như bảng đơn vị là: m dm cm mm. Theo mình đơn vị m của chủ thớt => nếu là cm thì phải là 1150 cm x 150cm phải ko các bạn?

Mong các bạn giúp vì mình không rảnh mấy dạng tỉ lệ này. Cảm ơn các bạn.
  8. lenm

lenm Thành viên cấp 4

quantamvn tức là chỉ giữ tỷ lệ 2 cạnh thôi bạn, chứ k phải là giữ nguyên kích thước, ý bạn #5 là làm việc thiết kế trên 1 file kích thước nhỏ hơn kích thước thật đi in, chỉ giữ đúng tỷ lệ 2 cạnh, Vì file vector thì có kéo to nhỏ bao nhiêu cũng k giảm chất lượng
    quantamvn thích bài viết này
  9. quantamvn

quantamvn Thành viên cấp 3

Cảm ơn bạn lenm ..... mình hiểu điều này nhưng ý là mình thắc mắc cách tính không biết sao ra như vậy? Có thể trong design có 1 cách tính khác cách tính quy đổi thông thường chăng? Tại mình ko rành mấy tỉ lệ này .... :(
  10. chienhv1486

chienhv1486 Thành viên cấp 2

Vector thì không nói. Nhưng nếu trường hợp sử dụng cả ảnh thì làm theo tỷ lệ thu nhỏ đi in sẽ bị vỡ đúng không mọi người?. Làm sao bây giờ ??. Corel em không rành lắm T_T
  11. longpnn3046

longpnn3046 Thành viên cấp 1

nếu in vector thì to nhỏ không quang trọng, nhưng trong file thiết kế có ảnh thì phải làm đúng kích thước, mình không biết phải làm thế nào, có ai biết cách nào ko.
  12. August Lê

August Lê Thành viên cấp 2

Nếu trong file toàn vector thì không sao, nhưng giờ mình cần thiết kế nhưng trong file có hình ảnh người thì phải làm sao các pro, để nhỏ quá đến khi xuất file in thì hình bị bể thì sao mọi người. Giúp mình cách giải quyết với nhen. Cảm ơn các bạn nhiều nhiều.
  13. renzolai

renzolai Mới đăng kí

Bạn chỉ cần hiểu nguyên tắc thế này. Với in kỹ thuật số, sử dụng các chất liệu như Hiflex, Decal, PP thì DPI sử dụng để in chỉ là 72 hoặc 150 là dư sức in rồi. Nên khi thiết kế bạn chỉ cần để tỉ lệ 1:10 thôi. Ví dụ 1m tương ứng với 10cm trên thiết kế. Tất nhiên tỉ lệ là 1:10, nhưng nếu file thiết kế sử dụng cả hình ảnh thì cần kiểm tra hình ảnh đủ chất lượng và kích thước mình muốn in. Còn đối với Vector thì vô tư rồi. Để file in kỹ thuật số có chất lượng đẹp nhất thông thường người ta sử dụng photoshop mở file Ai khi thiết kế, rồi nhập kích thước x10 mong muốn. Nên nhớ với cách xuất file này thì với DPI 300, photoshop chỉ cho kích thước tối đa 2m7. Khi bạn hạ DPI xuống dần thì kích thước tối đa sẽ tăng lên theo tỉ lệ. Với in KTS, thông thường sử dụng DPI 72, thì kích thước khá là vô tư. Còn kích thước ko đủ nữa thfi bạn có thể xuất ra nhiều file rồi nối lại. Tất nhiên phải trong khuôn khổ là với hiflex thì chiều rộng tối đa của 1 file in là 3m, chiều dài vô tư. Với PP và Decal là 1m45 - 1m50 chiều rộng, và chiều dài cũng vô tư theo cuộn giấy còn. Chia sẻ chút vậy thôi.
  14. BíĐỏ

BíĐỏ Thành viên cấp 3

Vector thì mình ko nói, nếu in kích thước lớn có hình ảnh mà thiết kế theo tỷ lệ 1/10 thì phải để hình ảnh thấp nhất là 450 DPI.
  15. luanlengoc123

luanlengoc123 Thành viên cấp 1

Mấy bác ơi. cho em hỏi. E có file làm là 2mx3m nhưng em làm với tỉ lể 1/10 ( chất lượng ảnh khá cao) vậy em xuất với tỉ lệ 1/10 và để DPI Là 600 và xuất file Tiff, có in được không ạ.
  16. trinhvanhiep

trinhvanhiep Thành viên cấp 2

1. Làm kích thước để theo tỉ lệ thôi (1:10)
    2. In bạt hiflex (bắn khung sắt) thì nó cũng chỉ nhận 72dpi thôi
    3. Với bạt khổ lớn mà các bạn dùng file ảnh. Thì file ảnh đó tạo tỉ lệ và độ phân giải 300dpi trở lên là được. Cái này mình đã từng làm rất nhiều pano ngoài trời biển quảng cáo, decal xe to vật vã rồi nên biết.
    4.Với kích thước lớn thì ngta nhìn từ xa mới thấy được bao quát, chứ ko ai đứng sát lại nhìn nên vấn đề chất lượng ảnh thì bạn yên tâm là vẫn nhìn nét và đẹp.
  17. bdesign

bdesign Banned

Một câu hỏi rất đơn giản, lẽ ra các thày em nên tự nghĩ trước, không cần phải hỏi, chỉ lắc não một chút là tự biết. AI không cho quá 5m chiều ngang thì sang Corel muốn 5km cũng được. AI và Corel đều là vector, làm nhỏ rồi phóng lên 10 lần hay 100 lần cũng vô tư. Còn chất lượng dpi muốn biết bao nhiêu là vừa thì phóng lên 1:1, thấy nhìn ok tức là ok. Các thày lại hỏi màn hình có 17" sao phóng xem được 1:1, thì các thày chỉ cần xem từng vùng chứ có xem toàn bộ đâu? Ví dụ file xuất tif xong là 300 dpi, muốn xem 1:1 thì mở thử 1 file 210X297mm với dpi=300, lấy 1 tờ A4 ướm vào màn hình xem khi nào chiều 210 khít vừa với chiều 210 trên màn hình thì xem độ zoom là bao nhiêu, ví dụ 15%. Quay lại file to tướng kia, zoom đến 15% thì rà tất cả các vùng có chữ và ảnh, thấy chấp nhận được tức là ok, thấy chưa ưng thì tăng lên 400, 600 dpi rồi lại tìm xem tỷ lệ zoom nào sẽ là 1:1 bằng cách như trên. Designer non tơ bây giờ ít chịu lắc não thật.
    DIEM THANH thích bài viết này
  18. DIEM THANH

DIEM THANH Mới đăng kí

đọc cmt đỡ hoang mang

Ủng hộ diễn đàn