Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Giúp em chọn máy ảnh với

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận' được đăng bởi Ngọc Đức, 29/12/12.

Lượt xem: 4,006

1. Ngọc Đức Thành viên cấp 1

Em đang là sv nên ko có nhìu tiền nhưng lại mê pts, em cũng ko biết nhiều về máy ảnh, nhờ các bác tư vấn giùm cho em nên mua máy nào là tốt nhất trong phân khúc khoảng 5tr đổ lại, cũ mới đều được, ảnh đủ nét, nước ảnh trong, ko dùng pin rời ạ! :D

...
    Shenvi thích bài viết này
  2. Shenvi

Shenvi Thành viên cấp 3

Khó đấy bạn àh, vs 5tr thì chỉ có cái body của DSLR (1000D khoảng 5tr5)
    Tuy nhiên máy ảnh chụp "được" thì tốt nhất là những máy có Manual (M) để bạn ứng biến, có 2 cách nhé:
    1/ Rất đơn giản: các dòng compact cao cấp (giá rẻ nhưng có M, siêu zoom là 1 cái tên khác cho nó)
    2/ Rẻ hơi vài trăm đến 1-2 triệu thôi (tùy chất lượng): mua 1 máy compact du lịch có chất ảnh tốt, sau đó tìm hiểu cách hack menu và thông số để làm chủ được nó, giống như bạn đang sử dụng M vậy nhưng hơi mất thời gian.
    ...
    3/ Và... đây là 1 lựa chọn khác :))
    http://www.baomoi.com/May-anh-DSLR-gia-duoi-5-trieu-dong-o-Viet-Nam/136/4774235.epi
    Mình chỉ góp í thôi, quyết định là ởh bạn ạh :)
    Ngọc ĐứcLNTD thích bài viết này.
  3. xuangiang1011

xuangiang1011 Thành viên cấp 5

Không dùng pin rời là sao ? =.='
    Với tầm tiền đó thì PnS thẳng tiến thôi. Đừng ham hố DSLR để rồi ngồi ôm máy khóc khi nhìn thằng khác.
    Ngọc ĐứcShenvi thích bài viết này.
  4. Chen SirO

Chen SirO Thành viên cấp 4

5tr thì mua đc cái gì bây giờ bạn.
    Mình thấy máy <5 độ phân giải ko cao. Cố thêm 2tr múc con 10x Canon mà dùng ^^
  5. xuangiang1011

Độ phân giải không phải là thứ hàng đầu quyết định chất lượng ảnh nhé. Nếu không cần in quá lớn thì ảnh chỉ cần độ phân giải từ 8-12MP là đã quá đủ.
    Ngọc Đức thích bài viết này
  6. Trung Kiên

Trung Kiên Thành viên cấp 3

Mua máy film giống mình nè :v :v
    Nikon FM2 + 50mm f/2.0 AI ~3-4tr
    Còn lại mua film =))
  7. Shenvi

Shenvi Thành viên cấp 3

Máy phim rất khó chụp, nhất là vs những bạn chưa có cơ hội học nhiếp ảnh... dù chất ảnh máy phim mình cũng rất thít, nhưng về mua phim + rửa phim + scan phim thì từ từ nó cũng vượt mặt con DSLR thui :)
  8. xuangiang1011

Xùy xùy, thành viên cấp 1, đi ra đi [​IMG]
    P/S FM10 hay FM2 ngon hơn nhỉ :-/
  9. Trung Kiên

Bù lại bạn sẽ có cơ hội học nhiếp ảnh một cách đàng hoàng vì máy film có full manual và bạn phải nghĩ + ngắm thật kỹ trước khi chụp (mỗi lần ấn "tạch" là mỗi lần mất ~5k =)))
    Mua máy P&S được mấy ngày lại chán thôi ;))
    Hoặc góp thêm $, lên khoảng 7-8tr mua nikon D40 chẳng hạn, chất lượng đã được bác james duong chứng nhận :-bd
    Đối vs e thì FM2 ngon hơn vì có thể chụp đc mà ko cần pin -> cảm giác mình làm chủ hoàn toàn đc e nó thích lắm :v :v
    Có cơ hội e sẽ lên đời e nó ngay :v :v, từ ngày ôm đc em canon Ftb cùi bắp về e đã thấy khoái film rồi :3 :3
    (mọe, mà con lens 200k cùi quá :-shame:, bực vãi :-shame:)
  10. xuangiang1011

Thế chắc em khênh em FM2 thôi, đang phân vân 2 con này :3 :3
    Cơ mà vẫn thích Pentax hơn :(

D40 có 3 "ô" focus nên focus rất nhanh :))
  11. Trung Kiên

Sao ko dành $ mua thêm L mà sắm máy film làm giề [​IMG]
    Máy e ko có "ô" focus nào nên focus còn nhanh hơn nữa =))
    Cơ mà GATO, e muốn nikon mà ko có, thím lại khoe [​IMG]
    Thím có điều kiện thì sắm nikon F2, ngon hơn nữa[​IMG]
  12. xuangiang1011

Em tính sắm thêm 1 em film làm back-up với walk around :3 :3

Thế thím đang sài Ca à :-/
    H lại tòi thêm em F2 @@ Rối trí quá, ếu biết chọn em nào :(
    Hay là để tiền mua Pentax
  13. Trung Kiên

F2 ngon và mắc hơn FM2 vì 1 cái dòng pro 1 cái semi pro thôi :D (cả 2 đều full cơ), cơ mà chơi film thì quan trọng hơn là lens và film, body nào đáp ứng đủ yêu cầu cơ bản là đc :))
    Mua pentax rồi chơi lens m42 ngon bổ rẻ cũng ổn :D, hoặc thím mua rangefinder đi chụp lén ngta tốt hơn :)), cơ mà nói gì thì nói e vẫn thích nikon 8-|
    E xài canon Ftb đời 1971 (cơ mà bây giờ nhìn nó mới hơn cả con dslr thằng bạn e mua năm ngoái - ko chém 8-}), nói chung là cái body chả vấn đề gì, chỉ là cái lens nó bị "super soft" =)), chừng nào e thẩm du chán e sẽ lên đời lens, hoặc đổi sang nikon, con ca này xác định bán lại cũng chẳng lỗ lắm :D
    Có khi lại lời ấy chớ :gach:
  14. Shenvi

Shenvi Thành viên cấp 3

Oài... thế là ta lạc loài rùi........ sao ởh đâu cũng thế ấy nhể......... biết thế hồi đó giữ con D40 3rd hand sài cho đỡ đau xót ~X(
  15. xuangiang1011

Thế còn Zenit của Nga thì sao nhỉ ? :-/
  16. Trung Kiên

Nga với Đức e ko rõ lắm [​IMG]
  17. Ngọc Đức

Ngọc Đức Thành viên cấp 1

Các bác làm em phân vân quá, mà máy DSLR là máy cơ cơ à các bác? :D
  18. Shenvi

Shenvi Thành viên cấp 3

Là máy Kĩ Thuật Số loại thay ống kính được và có tích hợp chỉnh tay (manual) đó bạn ;))
  19. Ngọc Đức

Ngọc Đức Thành viên cấp 1

Hix, mù công nghệ nó khổ quá, đây là lần đầu tiên e mua máy #:-s
  20. Shenvi

Shenvi Thành viên cấp 3

Theo mình thì bạn nên để dành thêm chút nữa và mua một con DSLR loại xxxD của Canon hay Dxx của Nikon mà sử dụng thì tốt hơn. Hoặc hãng Sony hay Olympic cũng đang có í đồ chiếm lĩnh thị trường đấy :)
    (khuyến cáo nếu bạn phân vân giữa DSLR và Microless - máy ảnh ko gương lật - thì DSLR tuy to hơn nhưng lấy nét nhanh, chuẩn hơn bạn nhé :) )
    Ngọc Đức thích bài viết này

Ủng hộ diễn đàn