Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Giúp tư vấn về mua laptop

Chủ đề thuộc danh mục 'Chuyện trò linh tinh' được đăng bởi impossible, 23/4/13.

Lượt xem: 4,415

1. impossible Thành viên cấp 2

Mình đã tìm cả 4rum nhưng không thấy box để hỏi về cái này nên đành hỏi ở đây.
    Mình đang dùng Laptop HP Pavilion DV4 1601TU (WJ432PA) thegioididong.com/laptop/hp-pavilion-dv4-1601tu-wj432pa đã 3 năm rồi, chủ yếu là lướt web, học hành bình thường thôi.
    Hiện tại mình mới học đồ họa và tương lai cũng sẽ làm về công việc này, dùng các ct như PS, AI, Corel, InDesign,... và các ct dựng video, 3D.
    Dù mới bắt đầu học nhưng mình thấy máy chạy không nổi. Tìm hiểu qua thì mình được biết loại lap mình đang dùng cũng đã cũ và chậm.
    Mình đang định xin đổi lap để tiện cho việc học nhưng không biết chọn loại nào. Giờ mới xem được loại này Sony Vaio SVE15136CV
    thegioididong.com/laptop/sony-vaio-sve15136cv-53232g50gw8 vì thấy bảo CPU/RAM của nó tốt hơn,... nghe thì biết thế chứ mình cũng không rành lắm.
    Bạn nào rành có thể tư vấn giúp mình loại này dùng có phù hợp không? hoặc loại khác cũng được, tầm 17tr đổ xuống thôi. Cảm ơn rất nhiều :D

Copy và paste link hộ mình nha vì mình chưa đủ bài viết để chèn link.

...
  2. Thenv

Thenv Banned

Nhu tieu de dung lam do hoa
    da so do hoa co ca nhung chuong trinh chay 3d
    lam phim va PTS thi nen chon Card ngon 1 chut con cac cau hinh khac con tuy vao tui tien :)
    impossible thích bài viết này
  3. Nguyễn Hoàng Minh Long

Nguyễn Hoàng Minh Long Thành viên cấp 3

mình cũng k rành về Latop nhưng khuyên bạn cứ đầu tư khoảng 50 chai thì tha hồ lướt web
    Đình Nhấtimpossible thích bài viết này.
  4. Nguyễn Duy Hiếu

Nguyễn Duy Hiếu Thành viên cấp 2

Bạn nên mua laptop nào có dung lượng bộ nhớ card đồ họa cao từ 512MB trở lên nhé ..
    còn vấn đề chip xử lí bạn chỉ cần core i3 là dc rồi, hoặc core 2 duo cũng dc, và đương nhiên card đồ họa phải là card rời nhé của NVDIA hoặc ATI
  5. ChangeMyself

ChangeMyself Thành viên cấp 2

lời khuyên đầu tiên cho bạn là làm đồ hoạ thì ko nên mua lap :)
    nên đầu tư 1 con PC về vọc đồ hoạ vs giá tiền của 1 con lap thì tuyệt cú mèo :)
    đó là ý kiến của mình còn tuỳ thuộc vào mục đích sd của bạn, nếu thường xuyên phải dùng đến và di chuyển thì phải dùng lap vậy :)
    nghiadun, Đình Nhất, Chipp2 người khác thích bài viết này.
  6. impossible

impossible Thành viên cấp 2

Cảm ơn các bạn <3

Nguyễn Duy Hiếu vậy là card đồ họa là quan trọng hơn cả hả bạn :D
    Ở máy mà mình đã xem thì thông số là
    AMD Radeon HD 7650M, 1 GB
    hoặc AMD Radeon HD 7650M, 2 GB
    vậy có ổn không?
    vì mình thấy nó không phải NVDIA hoặc ATI :-s
  7. Nguyễn Duy Hiếu

Nguyễn Duy Hiếu Thành viên cấp 2

để kiểm tra xem nó của hãng nào và card đồ họa là rời hay onboard bạn chọn start > run > dxdiag > chọn tab Display xem thông số trên đầu nó là của hãng nào và nếu 3 dòng bên dưới có chữ enabled thì có nghĩa nó là card rời tuy nhiên ko phải lúc nào cũng đều đúng như vậy. ! còn đương nhiên bạn làm về đồ họa thì card màn hình phải dc ưu tiên hàng đầu, card đồ họa cũng tương tự như 1 main thu nhỏ , trong đó nó cũng có chip xử lí riêng về đồ họa và bộ nhớ tương tự ram để xử lí về độ phân giải .. mình học về cntt nên cũng dc học qua về vấn đề này .. chúc bạn học tập tốt nhé !
  8. Zaracs

Zaracs Thành viên cấp 1

@@... hoc đồ hoạ thì nên ráp 1 con desktop . Còn laptop chỉ làm những tác vụ nhẹ thôi bác ah . 17tr kiếm lap đồ hoạ thì rất khó
  9. xaxa9ztb

xaxa9ztb Thành viên cấp 1

e cũng thấy k nên mua Lap
    17tr = 1 con pc khoảng 13 củ phục vụ đồ họa game+ 1 con netbook 4 củ phục vụ di chuyển lướt web văn phòng
    bác nên suy nghĩ kĩ
  10. Trung Kiên

Trung Kiên Thành viên cấp 3

- Ở tầm tiền đó không nên nghĩ đến vaio new
    - Đừng bao giờ nghĩ đến TGDĐ
    - Nếu là để học design thì không nên nghĩ đến mấy dòng entry level, màn hình của tụi nó rất tệ, còn nếu để làm phim, 3D thì lại cần cấu hình càng mạnh càng tốt, vì bạn chỉ có 17tr nên tiến thoái lưỡng nan lắm :))
    - Theo ngu ý của mình thì bạn nên chọn Dell hoặc Asus, khá ngon trong tầm tiền, cấu hình cũng ổn, build với màn hình thì hơi chán thôi
  11. Vinh Nguyễn

Vinh Nguyễn Thành viên cấp 1

ATI là của AMD =.='
    đồ họa 2D thì quan trọng RAM, Lap 4GB thì chiến tuốt, thêm khoản Video thì ... hầu như lap 17 triệu đổ xuống thì render phê lòi, khoản chờ ấy.
    3D thì...~.~''

theo mình thì 17 triệu đổ xuống mua Lap thì kiếm con nào màn hình ngon ngon, thật màu mà chiến
  12. Lê Quốc Minh

Lê Quốc Minh Thành viên cấp 2

Nó ghi sai đó bạn à, đúng ra phải là ATI Radeon HD... mà 2 con card đó cũng bình thường thôi, nói thế chứ dùng độ họa mà đầu tư 17tr cũng không phải lá quá thiếu thốn đâu, mình dùng 1 chiếc acer mua được 2 năm rồi, hồi mua là 10tr900, h chạy PTS cs6 vẫn phà phà, lướt web đều, game 3D thì hầu hết cách đây 1 năm chiến được tuốt, mượt mà gọn nhẹ :D

Khuyên bạn đừng chọn các hãng như Vaio vì cơ bản là các máy này đều đắt do thương hiệu và vẻ bề ngoài (mặc dù mình thấy vaio xấu mù=)))) bạn nên chọn các thương hiệu chú trọng cho năng suất như Acer, Asus... và khuyên bạn nên mua máy bình thường, đừng mua loại siêu mỏng hoặc đẹp quá thì giá sẽ bị đắt hơn nhiều đó :D Có 1 vài chia sẻ, mong giúp được cho bạn :D
  13. banbaonylong

banbaonylong Ko phải assmin

impossible Lời khuyên cho bạn là cạch mặt thegioididong ra, nếu ko muốn mua hàng dựng, hàng luộc hay bức xúc sau này nếu sản phẩm bị lỗi, bị hư cần bảo hành!

bạn có bao nhiêu tiền để mua máy do yêu cầu của bạn thì máy cỡ 20-25 chai trở lên ko à

2 con này tầm 30 chai...

Lê Quốc Minh pts cs6 nặng wá hả bạn? nếu chỉ lướt web và pts thì 17 chai thừa thãi
  14. Lê Quốc Minh

Lê Quốc Minh Thành viên cấp 2

banbaonylong: bạn ý có nói là 17tr mà bác, bác cho gợi ý đó thì lại thừa thãi quá :))))

P/s: thì bạn ý có nói đến là dùng Pts thì em mới gợi ý, cs6 cũng tùy mục đích sử dụng nữa mà bác, 2 con máy bác đề cập thì dùng cs6 vẫn có lúc lag lòi ý chứ :)))
  15. Kul Emotion

Kul Emotion Thành viên cấp 2

17tr bạn dựng 1 con case.. tương đối khủng để làm đồ hoạ đấy ^^ dùng case để làm đồ hoạ vẫn tốt hơn bạn ạ.. còn lap bạn để dùng ở Văn phòng được rồi.. năm trc mình mua con lap 12tr.. mình đang ước k mua lap để dựng case thì sẽ đc con máy tốt hơn nhiều :)
  16. Nhắng

Nhắng Thành viên cấp 3

Không biết thế nào chứ nói thật đúng là nên làm 1 PC hơn là lap. mà có là Lap thì mình thấy Mac làm đồ họa vẫn tốt hơn.
    bản thân đang dùng Acer Aspire 4830 GT TimelineX Core i5 2.40 GHz card NVIDIA 2GB nhưng vẫn hay lag lắm. ( máy dùng đc năm mới bắt đầu làm nhiều về PS hay làm SlideShow + video.) nhiều lúc vẫn hay bị treo app. 17tr thì nên nhờ ai đó bên CNTT am hiểu, mua linh kiện về tự lắp 1 em PC sẽ ok hơn!
  17. banbaonylong

banbaonylong Ko phải assmin

18. tronloc3

tronloc3 Thành viên cấp 2

vote cho Desktop , xác định đồ họa thì nên ráp case , chứ Lap thì chỉ có mấy dòng khủng khủng 3,4, chục chai :((
  19. Lê Duy Minh

Lê Duy Minh Thành viên cấp 2

Mình nói thật nếu là dân bên IT hay đồ họa mà kinh tế có hạn thì nên lắp 1 con máy bàn bạn à, lap chỉ hữu dụng với dân văn phòng và nó lưu động thôi, còn nếu làm lâu dài thì cứ máy bàn mà chiến. Cỡ 15-20tr là có thể ráp được 1 con có cấu hình dùng bét nhè rồi.
  20. NUHO CHIHA

NUHO CHIHA Thành viên cấp 2

lời khuyên của e là bác nên ráp 1 con cpu chạy cho nó mướt.chứ chạy láp thì linh kiện nhanh xuống cấp.với 17 chai thì cũng tàm tạm rồi.với làm đồ họa vẽ màn hình to cho nó sướng con mắt.2 con bạn e mới mua 2 cái láp 25 chai cấu hình khá tốt nhưng về nhà vẽ mới thấy nó chậm.ren thì ngồi hóng mát uống cafe.

Ủng hộ diễn đàn