Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Giúp về vấn đề độ phân giải 2 ảnh khác nhau sao ghép lại ?

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Xin xỏ - Thảo luận về Photoshop' được đăng bởi lenhan555, 11/11/12.

Lượt xem: 10,957

1. lenhan555 Thành viên cấp 2

Chuyện là mình thắc mắc là :
    khi có 2 ảnh mà mỗi ảnh có độ phân giải khác nhau nghĩa là khi cut 1 mảnh lớn từ ảnh này mà đem qua ảnh kia sẽ thành ảnh nhỏ .
    Có cách nào thay đổi độ phân giải rồi mới cut đem qua được không mấy bạn ?

Thanks all !

...
  2. bagiabe

bagiabe Thành viên cấp 2

Câu hỏi của bạn khó hiểu wá, hay tại mình kém thông minh nhỉ? :( Ý bạn là mình cắt ảnh lởn để đưa vô vùng làm việc của ảnh nhỏ hả? Cắt to vậy rồi bạn điều chỉnh size đc mà, bằng cách ấn Ctrl T, xong đó ấn giữ chuột ở 4 nút 4 góc điều chỉnh to nhỏ. Nhớ giữ shift trong quá trình điều chình để k bị biến dạng ảnh. K thì bạn vào image, điều chỉnh size, xong cắt, rồi đưa wa.
  3. xuangiang1011

xuangiang1011 Thành viên cấp 5

Bạn nên chọn ảnh cùng cỡ, hoặc không thì resize ảnh lớn về cùng cỡ ảnh nhỏ là được.
    lenhan555 thích bài viết này
  4. Winter16

Winter16 Thành viên cấp 3

Nếu ko cùng độ phân giải thì chấp nhân hy sinh cái có độ phân giải cao hơn về sao cho bằng thấp hơn thôy! Nếu ngược lại thì sẽ trở thành thảm họa pts :|
    LynhNg0, lenhan555DX_Degeneration thích bài viết này.
  5. evyl spirits

evyl spirits Thành viên cấp 2

Thay đổi độ phân giải thì dễ thôi, nhưng tốt nhất là bạn ko nên thay, chỉ nên thay kích thước ảnh thôi, vào edit_> image size, tăng tùy thích, nhưng trước hết phải convert ảnh sang chế độ smart object.. :)
  6. lenhan555

lenhan555 Thành viên cấp 2

ví dụ 2 ảnh có 2 thông số thế này có phải mình chỉnh sao cho 2 same là đc đúng ko bạn ?
  7. cuongbenki

cuongbenki Thành viên cấp 3

Bạn dùng phần mềm PhotoZoom plugin để phóng to chất lượng ảnh kém lên nhé. :). Vì 2 ảnh chất lượng không tương đồng thì dù có phóng to lên sẽ vỡ hạt 100%.
  8. uttran990

uttran990 Thành viên cấp 2

Ảnh của bạn đâu ? Nếu là hỏi thì có topic danh riêng cho vấn đề hỏi đáp nhé ! Có đọc kỹ nội quy không đấy ?
  9. evyl spirits

2 cái resolution bằng nhau rồi còn j`. cái đấy mới quan trọng...lưu ý là cái dưới cùng"" bicubic automatic"" thì bạn chuyển sang chế độ khác nhé!! hjhj m quên nó tên là j rồi, nhìn thj sẽ nhận ra
  10. lenhan555

mình đang post trong box Thảo luậ n -hỏi đáp , còn topic bạn nói nằm trong box nào ?
  11. lenhan555

Vậy cho mình hỏi ở trường hợp này độ phân giải bằng nhau nhưng sao mình move nó sang với nhau ảnh hiện thị nhỏ , ảnh thì lớn vậy là do kích thước hả bạn ?
    Chọn cái nào bạn ?
  12. evyl spirits

bạn đưa 2 cai link ảnh lên cho mình xem thử. :D .
    p/c : Man City thua roai` :))
  13. lenhan555

14. evyl spirits

15. Hưng Trần Văn

Hưng Trần Văn Cựu quản trị

Hai tấm ảnh này của bạn đâu có bằng nhau đâu 1 tấm ( 637 x 960 ) còn 1 tấm 1333 x 2000 ) hai kích thước khác nhau 1 khi kéo chung thì tấm nhỏ hơn là đúng rồi bạn
  16. lenhan555

17. thaituan_boy_dt

thaituan_boy_dt Thành viên vui tính

Cái này quá đơn giản, bạn hỏi vậy xem ra phải học căn bản rùi hihi
  18. stbilly88

stbilly88 Thành viên cấp 2

Chuyện là mình thắc mắc là :
    khi có 2 ảnh mà mỗi ảnh có độ phân giải khác nhau nghĩa là khi cut 1 mảnh lớn từ ảnh này mà đem qua ảnh kia sẽ thành ảnh nhỏ .
    Có cách nào thay đổi độ phân giải rồi mới cut đem qua được không mấy bạn ?

Thanks all !

Xem thêm tại đây: http://forum.vietdesigner.net/threads/giup-ve-van-de-do-phan-giai-2-anh-khac-nhau-sao-ghep-lai.5415/#ixzz2C0lS6OLp

Mình bầy cho bạn cách để ghép 2 ảnh khác nhau về độ phân giải nhé. Thứ nhất bạn phải hiểu độ phân giải là gì. Nói nôm na dể hiểu nó điểm ảnh trên một kích thước bức ảnh.. Nếu như bạn để 1 bức ảnh có độ phân giải kém chất lượng vào 1 bức ảnh có chất lượng thì dĩ nhiên nó sẻ bị lệch và hiểu đơn giản là nó bị vỡ
    Vậy phải làm sao để ghép. Rất đơn giản. Vì chúng có độ phân giải khác nhau thì chúng ta phải đi tìm điểm chung của nó. Nghĩa là 2 bức ảnh phải có độ phân giả giống nhau
    Vậy làm cách nào. Bạn đưa bức ảnh có độ phân giải cao qua bức ảnh có độ phân giả thấp rồi kéo Ctr + T phù hợp với bức mà bạn muốn ghép. Save chồng lên nhưng với một name khác
    Tiếp đến bạn đưa bức vừa save chồng ra và bức mà bạn muốn ghép và chỉ việc ghép thôi
  19. Silent

Silent Thành viên cấp 0

đọc đi đọc lại vẫn ko hiểu đang hỏi cm gì luôn! :v :v
    ai thông não dùm cái!
    DX_Degeneration thích bài viết này
  20. xuangiang1011

xuangiang1011 Thành viên cấp 5

Nào để em thông cho thím phát. Nằm sấp ra đi :v

Ý chủ thớt là có 1 ảnh size lớn VD như 12mpx, và 1 ảnh size nhỏ VD như 2mpx. Bh muốn cắt 1 phần ở ảnh 2mpx để ghép sang ảnh 12mpx nhưng khi đưa phần cắt sang thì phần đó bị nhỏ quá. Thông tới đây đã hiếu ddc phần nào chửa ? :-/
    DX_Degeneration thích bài viết này

Ủng hộ diễn đàn