Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Gợi ý để thiết kế một CV ấn tượng và sáng tạo

Chủ đề thuộc danh mục 'Kinh nghiệm / Kiến thức dành cho designer' được đăng bởi Dinh Cuong, 29/4/14.

Lượt xem: 32,178

1. Dinh Cuong Thành viên cấp 3

Nếu bạn đang tìm kiếm một công việc thiết kế đồ họa thì đây chắc chắn là bài viết bạn không nên bỏ qua. Hãy cùng xem gợi ý để bạn trở nên nổi bật hơn các ứng viên khác, đó là thiết kế một CV thật ấn tượng và sáng tạo. Cùng xem những ví dụ dưới đây nhé.

Bạn đang tìm kiếm một công việc thiết kế đồ họa? Bạn muốn giới thiệu bản thân một cách hiệu quả nhất? Bạn lo lắng rằng mình sẽ không có nhiều cơ hội được thể hiện năng lực trước nhà tuyển dụng? Bạn muốn mình trở nên nổi bật so với những người khác? Một CV – sơ yếu lý lịch ấn tượng và sáng tạo có lẽ sẽ giúp bạn thực hiện được những mong muốn đó. Bên cạnh portfolio (tập hợp sản phẩm), CV không chỉ là công cụ cần thiết cho bạn khi tham gia ứng tuyển mà còn giúp ích rất nhiều cho bạn nếu bạn muốn tiến tới những vị trí cao hơn trong lĩnh vực thiết kế đồ họa.
    Trong khi rất nhiều các nhà thiết kế tập trung vào việc xây dựng một portfolio (tập hợp những sản phẩm đã làm) dưới dạng in hoặc đăng trên các trang web để chứng minh năng lực của mình, tôi lại nghĩ rằng một CV đầy đủ thông tin cá nhân được thiết kế độc đáo còn quan trọng với một designer hơn. Bởi vì nhà tuyển dụng sẽ xem hồ sơ cá nhân của bạn trước khi xem những tác phẩm bạn đã làm. CV không chỉ giúp họ hiểu hơn về bản thân bạn, kinh nghiệm, công cụ và thành tích bạn đạt được, mà còn cho thấy kỹ năng thiết kế, sắp xếp thông tin của bạn… Vì thế, bạn nên tạo ra một CV sáng tạo để ghi điểm với công ty hoặc khách hàng bạn cần.

Một CV của nhà thiết kế cần bao gồm những gì?

CV của nhà thiết kế cần chứa đựng những thông tin quan trọng sau:

- Mục tiêu và vị trí bạn mong muốn

- Thông tin liên lạc: email, số điên thoại…

- Đường link dẫn đến trang web cá nhân hoặc trang chứa các tác phẩm bạn đã làm

- Kinh nghiệm làm việc và những khách hàng đã cộng tác (Nên liệt kê theo thứ tự thời gian và ghi cụ thể công việc bạn đã làm)

- Kỹ năng thiết kế, sử dụng thành thục các công cụ, phần mềm gì

- Học vấn, bằng cấp, trường lớp đào tạo, các khóa học bạn đã tham gia

- Các hoạt động khác như hội thảo, cuộc thi thiết kế mà bạn đã tham gia

Gợi ý để thiết kế CV hiệu quả

Có rất nhiều công cụ giúp bạn viết và định dạng CV của mình. Thay vì dùng Microsoft Word để tạo ra những CV đen-trắng nhàm chán như các nghề nghiệp khác, các nhà thiết kế chuyên nghiệp dùng các phần mềm thiết kế như Adobe InDesig, Adobe Photoshop, Illustrator, CorelDraw để tạo CV. Bạn cũng có thể thêm ảnh cá nhân của mình hoặc tự vẽ hình minh họa bản thân để làm CV thêm đầy đủ và sáng tạo. Các bạn nên lưu trữ CV của mình dưới định dạng ảnh để tiện cho việc in ra hay đính kèm trong email.

Các bạn còn nhớ anh chàng Duy Đức – giải nhất cuộc thi Tắt đèn bật ý tưởng 2013 không? Designs.vn đã đăng tải CV của Duy Đức trong bài phỏng vấn để giới thiệu về nhân vật này đấy. Đừng quên thể hiện phong cách thiết kế và cá tính của chính mình qua CV nhé, Designs.vn cũng đã có một bài viết chia sẻ 9 CV sáng tạo và thú vị để các bạn tham khảo. Sau đây tôi xin tiếp tục giới thiệu những mẫu CV ấn tượng và hiệu quả với nhiều phong cách khác nhau. Mong rằng qua những mẫu CV đẹp này, các bạn sẽ có những ý tưởng mới cho CV của riêng mình.
    [​IMG] [​IMG]
    Nguồn:http://arena.vn/tin-do-hoa/goi-y-de-thiet-ke-mot-cv-an-tuong-va-sang-tao.html

Phần Quan Trọng:
    Đây là CV của mình, mọi người nhận xét và tìm lỗi ngử pháp giúp mình nha, cảm ơn nhiều :D

...
    Thùy Như, monlontonPhạm Hữu Dư thích bài viết này.
  2. sevenkiller

sevenkiller Mới đăng kí

phần gmail của bạn hình như viết bị nhầm kìa. (gamil)
    Dinh Cuong thích bài viết này
  3. Dinh Cuong

Dinh Cuong Thành viên cấp 3

à mình thấy r, thank bạn
  4. anhleFU

anhleFU Thành viên cấp 1

mình thấy hơi trống trống sao ấy
  5. hiepdesign

hiepdesign Thành viên cấp 1

Mình nghĩ là ở VN thì đừng nên bắt chiếc làm CV bay bướm như kiểu của nước ngoài, tiết chế lại một chút nếu không muốn các nhà tuyển dụng VN coi CV của mình là trò hề và nghĩ về mình như 1 thằng dở. Biến đổi 1 chút từ mẫu CV đơn giản của những ngành nghề khác như thêm màu mè và 1 chút biểu tượng đơn giản là đủ.
    oblivion.sofarDinh Cuong thích bài viết này.
  6. Gia Kiệt

Gia Kiệt Thành viên cấp 3

thớt ở thanh hóa à. để fb lại có dịp giao lưu cái nhờ. đang muốn lập một team thi thoảng nhậu cho vui.
  7. hoangkon94

hoangkon94 Mới đăng kí

Như này có màu mè quá k. Mng cho e ý kiến với
  8. Dinh Cuong

9. anhleFU

anhleFU Thành viên cấp 1

hoangkon94
    mình không thích cái nền xám lắm, đổi thành đen hoặc trắng sẽ đẹp hơn chăng
    :">
  10. JasonT

JasonT Thành viên cấp 1

Sau khi tham khảo một vài mẫu thì cho ra cái cv của mình 8->
  11. Dinh Cuong

Hình như bạn thiếu phần kĩ năng công việc rồi, phần đó cũng quan trọng, nhà tuyễn dụng người ta cũng muốn biết bạn có thể làm những gì mà
  12. mfhdesigner

mfhdesigner Banned

tuyệt vời 1
  13. coids

coids Thành viên cấp 2

Ai chả biết đấy là cái cv của bạn mà bạn để chữ cv to đùng thế, đặc biệt là nhìn nó lại chẳng có gì đặc sắc, thay vì nhấn vào đấy thì nên tập trung vào những chỗ khác :)
    Bạn còn trẻ, sinh năm 94 mà cv nhìn màu mè buồn tẻ quá, có lẽ thêm chút màu sắc cho nó tươi mới.
    hiepdesign : cv của dân design nó khác của ngành nghề khác, theo ý kiến của mình nên truyền được thông tin của lĩnh vực bạn làm, ví dụ là dân họa sĩ có thể kéo thêm vài nét vẽ, dân webdesign thì bổ sung các icon hay trình bày nội dung giống với một trang web hay các hình ảnh mobile v.v.. thì trông nó sẽ hoàn thiện nhất. Còn chẳng qua nếu không thể làm đẹp được thì đành chấp nhận theo kiểu an toàn là đơn giản, đủ thông tin, còn hơn là nhét vào đống màu mè sến sẩm.
    kvt911 thích bài viết này
  14. thainamtran

thainamtran Mới đăng kí

mỗi người có sở thích khác nhau nên ai cũng có cách nhìn khác nhau
  15. Phúc Đào

Phúc Đào Thành viên cấp 2

Hồi xưa ra trường có lang thang ở SG tìm việc,lên tìm hiểu CV thì thấy CV nào cũng hoa lá màu mè,làm 1 cái gưỡi vô cty của VN thế là chả bao giờ tìm được việc.Về sau làm CV lại chỉnh chu tươm tất,thì mới được nhận.Cũng chả hiểu là vì :))
  16. Tâm Hồn Lạ Lùng

Tâm Hồn Lạ Lùng Mới đăng kí

góp thêm cái CV bánh bèo của Cô gái =)))))))
    tuanhung123Stick thích bài viết này.
  17. Tâm Hồn Lạ Lùng

Tâm Hồn Lạ Lùng Mới đăng kí

#15 =))) Chắc do chưa đủ hoa lá, màu mè :))

Ủng hộ diễn đàn