Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Google Images – Truy tìm tung tích của một bức ảnh.

Chủ đề thuộc danh mục 'Kiến thức tin học' được đăng bởi AmateurTZ, 10/4/13.

Lượt xem: 11,629

1. AmateurTZ Thành viên cấp 3

Mình là newbe nên những kiến thức của mình rất hạn chế và chủ yếu là học mót được từ trên mạng. Chắc sẽ có ích với một số anh em cũng newbe như mình. Nay xin chia sẻ với anh em VDS mong mọi người đón nhận.
    Nhiều khi ta vô tình nhìn thấy đâu đó có một bức ảnh đẹp nhưng không biết nội dung của nó nói về chủ đề gì, nguồn gốc từ đâu, nguyên bản trông như thế nào, … hay chỉ đơn giản nó là 1 bức ảnh đẹp nhưng kích thước quá bé và ta cần tìm file có kích thước lớn hơn để ngắm cho đã hay phục vụ cho công việc thiết kế.
    Theo ý kiến cá nhân mình nghĩ về tìm kiếm ảnh thì google là mạnh nhất. Khuôn khổ bài viết này mình chỉ nói đến chức năng tìm kiếm ảnh nâng cao của google thôi vì nó đơn giản, dễ dùng, nhiều tính năng, và cho ra nhiều kết quả chính xác hơn các công cụ khác.
    (Mở bài hơi dài).
    Bạn vào trang google.com.vn chọn mục Hình ảnh.
    Thu nhỏ cửa sổ trình duyệt và cửa sổ quản lý thư mục cho dễ quan sát.
    Kéo file ảnh từ thư mục trong máy tính rồi thả vào khung tìm kiếm trên trình duyệt (khung này nhập text hay URL đều được).

Cho ra 163 kết quả

Ngoài kéo thả ta cũng có thể chỉ đường dẫn đến file cần tìm.
    Ở đây file ảnh đã có sẵn trong máy và cái ta cần tìm là thông tin về file ảnh đó.
    Chú ý cái icon hình máy ảnh.

Và nó sẽ cho ra 163 kết quả giống như trên.

Mấy hôm trước trên facebook của VDS có đăng một bức ảnh như hình dưới. qua trang phục, vóc dáng, … nhiều người cũng có thể đoán đây là 1 sự kiện gì đó ở Triều Tiên. Nhưng làm thế nào để định nghĩa để tìm ra từ khóa bây giờ? Ta cũng chỉ cần kéo và thả thôi. Kéo ảnh từ tab này rồi thả vào tab của google image và đợi kết quả.

Cho ra 43.100 kết quả.

Ta cũng có thể thêm vào vài từ khóa để thêm hoặc bớt kết quả trả về. Mấy cái huy chương cài trên quần làm mình cảm thấy buồn cười. và mình gõ thêm “funny”.

Nhiều file ảnh có độ phân giải khá cao.

Tương tự để tìm file có kích thước lớn hơn:

Tương tự và cũng cho ra nhiều hơn 1 phiên bản:

Mình đã dùng cách này để tìm ra một số tut manip về đọc. Tiếng anh chẳng biết gì sất lại phải dùng Evtran dịch. Chậc chậc…

Bạn cũng có thể dùng cách này để vạch mặt bọn câu like ăn tiền đầy rẫy trên mạng.

Ngoài ra cũng có 1 số trang cũng có chức năng kéo thả và tìm ảnh từ file sẵn có trong máy. Mình biết 1 trang như thế nhưng nói chung là … bằng 1 phần lẻ của gô gù.
    TinEye có hỗ trợ kéo thả file ảnh vào công cụ tìm kiếm

tineye.com/

Và cho ra tới 3 kết quả. Chắc không phải điều ta mong đợi.

...
  2. Huy Pig

Huy Pig Thành viên cấp 1

bài viết rất có ích ạ...em cũng là newbe..giờ ms biết chức năng này...8->
    Vũ Hoàng HảiHOATAMART thích bài viết này.
  3. Nilo

Nilo Thành viên cấp 2

bài viết rất có ích.. cảm ơn bạn.. >:D<
  4. Edwin Phán Củi

Edwin Phán Củi Thành viên cấp 1

Hồi đi học cũng được thầy chỉ cho bí quyết này, quả là rất bổ ích cho 1 Designer :D
  5. Fandate

Fandate Mới đăng kí

mình toàn dùng extension Search by Image (by Google), cứ vào webstore trên chrome là tìm thấy ngay :D
    Hải Nam Nguyễn thích bài viết này
  6. Susami

Susami Thành viên cấp 1

Mình cũng hay dùng cái này, lắm lúc rảnh chơi cái " tìm ảnh tương tự" ra nhiều kết quả thú vị phết ;))
  7. Trường Sơn

Trường Sơn Thành viên cấp 2

Bài viết rất có ích.
  8. HTRC

HTRC Thành viên cấp 3

Để tiết kiệm thời gian, có thể cài add-on Google similar images trong firefox vào :) Nó sẽ thêm 1 chức năng Google this image khi ta click chuột phải vào một hình bất kỳ.
  9. Cck

Cck Mới đăng kí

Vãi 2 cái spoiler =))
  10. Hawking

Hawking Thành viên cấp 1

What hot??? Cứ Search by image trên store mà phang, chuẩn nhất
    Hải Nam Nguyễn thích bài viết này
  11. learningmore

learningmore Thành viên cấp 1

12. b0yHN_96

b0yHN_96 Thành viên cấp 4

cái này mình cũng biết lâu rồi ((: dù sao cũng tks
  13. yun

yun Thành viên cấp 2

Thk chủ thớt,hay nhỉ h mới biết :))bác mà ko nói chắc em vẫn là nông dân quá
  14. hankk

hankk Mới đăng kí

Rất hữu ích. cảm ơn bạn nhiều lắm. sẽ có nhiều lúc cần bạn ah
  15. Hải Nam Nguyễn

Hải Nam Nguyễn Thành viên cấp 1

Giống mình :))
  16. Sun

Sun Mới đăng kí

em xài chrome thì có add on nào tương tự vậy cho chrome ko bác :)
  17. chituong113

chituong113 Mới đăng kí

chức năng này mình dùng hằng ngày, biết nó trong 1 lần vô tình kéo ảnh vào pts mà nhầm sang google. Bài viết rất có ích
  18. AnhDeoCanYeu

AnhDeoCanYeu Thành viên cấp 1

19. jackypham

jackypham Thành viên cấp 2

không phải lúc nào cũng có kết quả trùng :v , biết cái này từ lúc gg mới ra chức năng này cơ :3
  20. vOz_James

vOz_James Thành viên cấp 3

sun_writer thích bài viết này

Ủng hộ diễn đàn