Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

GS Hoàng Tụy: Lực cản sự phát triển của người Việt

Chủ đề thuộc danh mục 'Chuyện trò linh tinh' được đăng bởi banbaonylong, 27/2/13.

Lượt xem: 4,299

1. banbaonylong Ko phải assmin

Theo Vietnamnet

...
    Pmint, Ku Sang, Midoriniji1 người khác thích bài viết này.
  2. Tờ Ùng Sờ pờ rúc

Tờ Ùng Sờ pờ rúc Thành viên cấp 2

Chẳng hạn, trong kiến trúc truyền thống, ta không có công trình nào tầm cỡ như Angkor Wat của người Khmer. Trong kho tàng văn học, những tác phẩm hay nhất của ta cũng lấy cốt truyện dựa theo Tàu. Ta ít có những pho truyện lớn, với nhiều tình tiết phức tạp hay ý tưởng kỳ lạ độc đáo, lôi cuốn người đọc vào những thế giới tưởng tượng nửa thực nửa hư như ở nhiều nền văn học lớn khác trên thế giới.

Read more: http://forum.vietdesigner.net/threads/gs-hoang-tuy-luc-can-su-phat-trien-cua-nguoi-viet.15183/#ixzz2M1saii3m

Có đôi điều em phản đối. :)
    Xu hướng mới và rất đúng đắn hiện tại là kiến trúc xanh. Vậy mà nếu áp dụng đa số những yêu cầu về kiến trúc xanh cần có, thì kiến trúc truyền thống của Việt Nam đều đáp ứng được, trừ những yêu cầu mang tính công nghệ cao, tất nhiên. Vậy nên không thể đổ tại rằng kiến trúc của chúng ta nghèo nàn làm cho nền kiến trúc hiện tại nghèo nàn. Và dẫn chứng về angkor wat của người khmer thì cũng ko đặc sắc lắm vì hiện tại hậu duệ của người khmer cũng ko có những kiến trúc sư lớn. Tadao ando là kiến trúc sư thuộc hàng bậc thầy của Nhật, và công trình truyền thống của Nhật Bản cũng đâu có hoành tráng nguy nga đâu :) Và ở Việt Nam, nhiều người khó bỏ thói tư duy lối mòn, ví dụ điển hình: Nhiều người nhắc đến kiến trúc đẹp, mặc nhiên là kiến trúc Pháp, và nhiều công trình biệt thự pháp cổ vẫn đang được xây nên, mặc dù kiến trúc Pháp ở thời điểm hiện tại đã quá lỗi thời.
    Đây chỉ là ý kiến cá nhân của em về cái em đã được học. :D
  3. timlaimotgiacmo

timlaimotgiacmo Thành viên cấp 3

Ôi Vn của tôi ! Bao giờ mới mạnh được đây !
  4. banbaonylong

banbaonylong Ko phải assmin

bạn lại đem cái hiện đại so sánh với truyền thống :-? từ quá khứ ta có cái này đáng trở thành kì wan ko? có thể xem vn có cổ loa thành là kiến trúc độc đáo nhưng bị thời gian hủy rồi.

bạn lại so sánh bọn khmer như thế ko ổn: bọn nó bị ponpot hủy diệt gần sạch trí thức, lớp dân cambodia bây h ăn đủ no còn ko xong, sao lo xây kì wan đc nữa?

bạn lại kêu kiến trúc nhật ko nguy nga...wtf...dẫn chứng luôn:

MidorinijiTờ Ùng Sờ pờ rúc thích bài viết này.
  5. Tờ Ùng Sờ pờ rúc

kiến trúc Việt Nam trong thời kì kháng chiến cũng bị phá hủy nhiều mà anh :D
    kiến trúc Việt, như là cung đình Huế cũng có thể coi là nguy nga mà ^^
    ý em chỉ là muốn bảo vệ kiến trúc truyền thống Việt Nam, từ khái niệm không gian vạn năng, thoáng gió,... đều đầy đủ, cũng có thể "chứng minh" là ông cha ta đi trước thời đại đó chứ :D
    thậm chí, người nước ngoài khi tìm hiểu về không gian kiến trúc của Việt Nam cũng rất ngưỡng mộ mà :D 1 phần không xây dựng nhiều công trình nguy nga tráng lệ, cũng vì cá tính hòa mình với thiên nhiên của người Việt, các công trình thường lẩn khuất giữa thiên nhiên. Nếu cứ mải mê chạy theo cái to, cái đẹp, cái bề thế, thì cái hồn Việt sẽ bị mất đi, em nghĩ thế. :)
  6. Tờ Ùng Sờ pờ rúc

ngoài ra, kiến trúc Trung Quốc thực sự nguy nga tráng lệ, nhưng kiến trúc sư lớn thưc sự thì chỉ có Leoh Minh Pei là được nhắc đến, và ông lại có quốc tịch Mỹ. :)
    thời đại công nghệ thông tin, kiến trúc sư mang tính toàn cầu, thì ko thể biện minh:" tại nước tôi không có công trình tầm cỡ thế giới, nên chúng tôi không thể sáng tạo kiến trúc mang tầm thế giới" được :D
  7. Midoriniji

Midoriniji Thành viên cấp 2

Mình thấy GS nói hoàn toàn đúng đấy chứ, người Việt mình có nhiều khuyết điểm lắm. Và việc thiếu tính sáng tạo, trí tưởng tượng đâu chỉ trong kiến trúc ko đâu. nói ko đâu xa như ở diễn đàn ta giới thiệu bao nhiêu là bộ nhận diện thương hiệu nhưng thật chả thấy sp made in VN mà thật sự tốt cả toàn hao hao nước ngoài.
    Thấy được khuyết điểm của mình thì mới "lớn" được ạ.
    Tờ Ùng Sờ pờ rúc thích bài viết này
  8. Tờ Ùng Sờ pờ rúc

tớ chỉ bàn về kiến trúc thôi mà :3 với cả thật ra kiến trúc không phải là thứ chỉ tưởng tượng là có thể làm được, nó không giống với nghệ thuật thuần túy, cũng ko giống khoa học thuần túy. 1 công trình thực sự nghệ thuật, thực sự đẹp khi và chỉ khi có người sống và cảm nhận được nó.
    :3 đừng gạch em :3 em chỉ thích tranh luận về kiến trúc thôi ạ :3
  9. Tờ Ùng Sờ pờ rúc

và em nghiêng về phía người Việt Nam ngại thay đổi, làm mới mình, làm mới cuộc sống của mình, và nếu có muốn thay đổi, thì thiếu phương tiện và kiến thức để đổi mới. :3 còn tính sáng tạo của dân tộc mình cũng cao mà :3 như ông Thần Đèn Lương Thành Lũy-1 thợ mộc nghèo trình độ "tốt nghiệp" lớp 4 nhưng lại có thể di chuyển được nhà, anh Hai Lúa Trần Quốc Hải chế tạo máy bay trực thăng,... :3
    nhưng cũng có 1 thực tế là cái sự "sáng tạo" của ng Việt lại hay áp dụng vào đời sống thường ngày, theo kiểu "khôn vặt", "ranh ma"... :D
  10. banbaonylong

y chang tàu :-<...từ Thăng Log đến Huế :-??

thời Nguyễn nói riêng và phog kiến vn nói chung thì đến hệ thống chức quan bê nguyên xi bên tàu về xài :-<
  11. Tờ Ùng Sờ pờ rúc

Bởi vì Việt Nam trải qua thời kỳ dài bị đô hộ, nhưng kiến trúc ko thể nói là y chang tàu được bác ạ :-<
    Nếu nói thế em cũng có dẫn chứng là người Việt đã dựa từ chữ Hán để phát triển thành chữ Nôm :3
    Kiến trúc của hoàng thành Thăng Long đến Huế, hay các thành quách lâu đài của Trung Quốc có những nét tương đồng, nhưng có sự thay đổi về không gian sử dụng, lược bỏ những thứ quá cầu kì,...
    Và mặc dù Trung Quốc là nước có Vạn Lí Trường Thành, Thiên An Môn, nhưng vẫn là quốc gia mang tiếng là " quốc gia ăn cắp kiến trúc giỏi nhất thế giới", những công trình lớn họ đều đạo thiết kế, hoặc là thuê kiến trúc sư nước ngoài đó ạ :3
  12. Midoriniji

Kiến trúc thì mình ngoại đạo rồi nhưng theo mình thấy lịch sử kiến trúc người Việt thì toàn bắt chước TQ, còn xu hướng hiện tại là kt xanh và mình cũng đi theo xu hướng TG thôi. Bạn học kt phải hơm đợi bạn ra trường xem sao :3 :3
  13. Tờ Ùng Sờ pờ rúc

Kiến trúc Việt Nam có học hỏi Trung Quốc, nhưng có chắt lọc và ko bắt chước hoàn toàn ^^. Không gian vạn năng mà mình nói tới, khá đặc trưng mà chỉ Việt Nam mới có, đó là Đình làng :D Chùa Trung quốc mái cong ở 2 góc, nhưng ko cong ở giữa, còn ở Việt Nam cong thoải đều. Rồng Trung Quốc hung dữ, uy nghiêm, rồng Việt Nam trong điêu khắc hiền hòa,...
    và bạn hiểu nhầm ý mình về kiến trúc xanh, ý mình là kiến trúc xanh mới xuất hiện trào lưu trên thế giới, có những yêu cầu cần thỏa mãn, và lấy những yêu cầu đó so sánh với kiến trúc dân gian Việt Nam, trừ những yêu cầu cần công nghệ cao như năng lượng tái tạo,... thì kiến trúc dân gian Việt Nam đáp ứng được hết các yêu cầu đó. :D
    Khái niệm "không gian vạn năng"-mình cũng ko nhớ rõ- của 1 kiến trúc sư nổi tiếng khi thiết kế 1 văn phòng, ông bỏ hết vách ngăn tạo 1 không gian mở-tầm những năm đầu của thế kỉ 20, nhưng cái "không gian vạn năng" ấy tồn tại ở sân đình của Việt Nam từ trước đó rất,rất lâu rồi :)
    Vậy kiến trúc Việt Nam có phải là chỉ là sự sao chép từ kiến trúc Trung Quốc? :)
    p/s: ừm mình mới học kiến trúc năm 2 :3
  14. Tờ Ùng Sờ pờ rúc

Tự hỏi mấy kt tre trúc ấy tồn tại bao lâu nhỉ
    Và bạn cũng hiểu nhầm kiến trúc xanh rồi nhé ^^ Kiến trúc xanh không phải là kiến trúc có cây xanh :))

định nghĩa (mình đi cop) :3
    Khái niệm “kiến trúc xanh”, hay gọi cách khác là “kiến trúc bền vững” (sustainable building), được dùng để đề cập đến công tác kiến tạo các công trình kiến trúc và sử dụng những phương pháp mang tính thân thiện với môi trường tính hiệu quả trong việc sử dụng tài nguyên thiên nhiên trong suốt “đời sống” của công trình: từ thiết kế, xây dựng, điều hành, bảo trì, cải tạo cho đến tháo dỡ. Khái niệm này được mở rộng và bổ sung thêm vào những mục tiêu của công tác thiết kế xây dựng truyền thống là kinh tế, hữu dụng, kiên cố và tiện nghi.
    Mặc dù con người không ngừng phát triển những kỹ thuật mới để tăng cường cho công tác kiến tạo các công trình xanh, mục tiêu chính của kiến trúc xanh vẫn là xoay quanh vấn đề giảm các xung đột chính giữa môi trường xây dựng nhân tạo với sức khỏe con người và môi trường thiên nhiên, bằng các cách:
    -Sử dụng một cách có hiệu quả năng lượng, nước và các tài nguyên thiên nhiên khác.
    -Bảo vệ sức khỏe của người sử dụng công trình và tăng sức sản xuất của nhân lực.
    -Giảm chất thải, ô nhiễm và sự suy thoái của môi trường.
  15. Midoriniji

ah ko mình nói ko rõ ý mình nói về cái kiến trúc bằng tre nứa được giải thưởng QT ấy chứ ko nói kt xanh là = cây xanh đâu :P
  16. Tờ Ùng Sờ pờ rúc

:-?? công trình nào đới ==''
  17. Midoriniji

Mình đọc báo giấy í, chả nhớ đâu vì lâu rồi
  18. banbaonylong

chán wá....ông này đang nói công trình hoành tráng mang tính biểu tượng. Ví dụ:
    - Nhắc đến Khải hoàn môn, ai chả bít ở Paris, Pháp
    - Nhắc đến Angkor Wat, Angkor Thorm, ai chả bít là Cambodia
    - Nhắc đến nhà hát opera con sò, ai chả bít là ở Sydney, Úc

còn công trình xanh thì bọn phươg Tây đi trước cả chục năm rồi, một số công trình xanh nó ứng dụng thực tế luôn chứ chả cần tham gia nhận giải để rồi xếp vào khung tường như VN ;))

[-(
  19. Tờ Ùng Sờ pờ rúc

nhắc đến biểu tượng, ko cần phải hoành tráng mới được mọi người biết đến và ngưỡng mộ vì kiến trúc độc đáo: chùa một cột! :)
    ý em là công trình xanh đó cũng giống như 1 kiểu tóc mới được thịnh hành, trong khi Việt Nam đã cắt kiểu tóc đó từ hàng nghìn năm nay, hiểu nôm na nó là như thế :D
  20. Kiên râu

Kiên râu Thành viên cấp 1

Cội nguồn của các tác phẩm kiến trúc đẹp - ấn tượng và để đời... phải là trí tưởng tượng; sau đó rồi mới đến kinh tế, tiền của để xây dựng lên công trình đấy. Nhiều người có tiền, có điều kiện mà cũng chả nghĩ ra đc cách xây hoành tráng đâu.

Nếu chỉ trích dẫn một vài công trình như lăng tẩm Huế thì chưa thể nói lên rằng người VN ta có trí tưởng to lớn được. Bài viết của giáo sư ở tầm nhìn bao quát và tổng thể, dựa trên tỷ lệ số đông, không nên lấy một vài ví dụ ra để minh họa. Đất nước cứ kêu 4000 năm văn hiến mà số công trình để đời như vậy là quá ít. Nếu xem các video, hình ảnh bên châu Âu thì nó xây dựng được cả thành phố, khu phố, lâu đài... với những kiến trúc cực đẹp.

Lấy ví dụ như cái chùa Một Cột : đẹp không? Có. Tinh xảo không? Có. Nhưng nó to hay bé : rất bé. Đó là vì người Việt ta chỉ giỏi những cái nhỏ chứ không giỏi cái lớn.

Người ta gọi kiểu đó là "tiểu thông minh", còn như bọn nó là "đại trí tuệ". Nói như giáo sư thì là ta dám nhìn thẳng sự thật là mình còn dốt để từ đó học hỏi mà vươn lên.

Ủng hộ diễn đàn