Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Hãy từ bỏ Google, càng sớm càng tốt!

Chủ đề thuộc danh mục 'Facebook, Youtube - Và mạng xã hội khác' được đăng bởi banbaonylong, 26/2/14.

Lượt xem: 8,806

1. banbaonylong Ko phải assmin

Google đang biết quá nhiều thông tin về người dùng, Google đang lạm dụng thông tin người dùng để quảng cáo và cung cấp cho bên thứ 3 và Google khiến người dùng ngày càng thụ động. Hãy "cai" Google.

Google đã cung cấp cho người dùng Internet những sản phẩm tiện lợi không thể chối cãi, nhiều đến mức rất nhiều người đang “quá lệ thuộc vào Google”. Chúng ta sử dụng Google Search, Google Docs, Google Maps và Gmail... đã dần trở thành thói quen vô thức của nhiều người dùng internet hiện nay. Điều đó làm dấy lên quan ngại rằng Google đang nắm trong tay quá nhiều thông tin về người dùng.

Google biết được thị hiếu và nhu cầu của bạn thông qua việc lưu lại, hệ thống và phân tích thông tim tìm kiếm của bạn trên Google Search. Google biết bạn là ai thông qua Google+, biết bạn đang ở đâu thông qua Google Maps, biết bạn đang nói chuyện với ai, làm gì thông qua Gmail, thậm chí đoán biết khả năng tài chính của bạn thông qua các giao dịch online có liên quan đến tài khoản mua bán Google và việc tổng hợp, phân tích các thông tin tìm kiếm mà bạn đã thực hiện.

Đừng ngạc nhiên nếu bạn luôn nhìn thấy những thông tin quảng cáo của Google luôn rất gần gũi với những gì bạn đang quan tâm hay đang tìm kiếm, đặc biệt là các quảng cáo trong hòm thư điện tử Gmail.

Điều đó có ý nghĩa như thế nào, hay cụ thể hơn, điều đó đem lại rủi ro gì cho bạn? Điều đầu tiên tính bảo mật của thông tin cá nhân.

Nên nhớ, Google có lịch sử về việc lạm dụng sự tín nhiệm của người dùng. Năm 2010, Google đã từng thử nghiệm một công cụ làm việc mạng xã hội có tên là Buzz, công cụ này cho phép tự động liệt kê mọi người vào danh sách “người theo dõi” của những người mà họ thường hay trò chuyện hoặc liên lạc trên Gmail.

Người sử dụng chỉ cần nhấn vào một nút “Check Out Buzz” và mọi thông tin về những người thân cận nhất trong danh bạ email của tài khoản Gmail kia sẽ bị liệt kê và công bố công khai. Google sau đó đã bị Ủy ban Thương mại Liên bang Hoa Kỳ cáo buộc Buzz là công cụ “lừa đảo” và chịu bồi thường 8.5 triệu USD trong một vụ kiện liên quan đến Buzz.

Google cũng từng bị trình duyệt Safari của Apple “bắt sống” khi đang tìm cách vượt qua tường bảo mật của trình duyệt này để theo dõi các hoạt động của hàng triệu người dùng Safari trên iPhone, iPad và các sản phẩm Apple khác bằng một code vi tính đặc biệt. Google sau đó đã phải trả 22.5 triệu USD vì vì phạm nói trên.

Thêm nữa, thông qua ứng dụng Street View, Google đã thu thập được hàng triệu thông tin cá nhân của người dùng.

Các thông tin trên sau đó sẽ được Google dùng để làm gì? Không kể đến việc thu thập thông tin cá nhân của người dùng để quảng cáo kiếm lời, không loại trừ giả thiết rằng Google sẽ chuyển những thông tin này cho các chính phủ.

Thật dễ dàng để truy xuất thông tin đã sẵn có từ hệ thống lưu trữ khổng lồ của Google và cũng thật dễ dàng nếu chính phủ muốn đọc trộm một email nào đó và chủ nhân của email đó sẽ không tài nào biết được.

Nếu những bằng chứng trên chưa đủ tính thuyết phục, hãy đọc lại những thông tin Edward Snowden đã cung cấp cho báo chí về chương trình theo dõi người dân của chính phủ Mỹ, Anh bằng cách thâm nhập vào các cơ sở dữ liệu của Google.

Với ý thức về việc quá phụ thuộc vào Google và những mối lo ngại về bảo mật thông tin cá nhân, rất nhiều người dùng internet một cách hiểu biết đã tìm cách “cai” Google.

Việc từ bỏ Google nên bắt đầu bằng việc hạn chế lệ thuộc Google Search, một trong những việc khó khăn nhất. Người dùng am hiểu đang tìm đến những công cụ tìm kiếm nhỏ không lưu lại thông tin tìm kiếm nào của người dùng cũng như không kết nối đến các nhánh tài khoản cá nhân nào khác.

Việc này sẽ đem lại những bất tiện nhất định nhưng đảm bảo tính bảo mật thông tin cho người dùng cao hơn.

Ngoài lý do bảo mật, việc quá thụ động và ỷ lại vào các tiện ích sẵn có của Google cũng dần khiến thui chột khả năng tư duy, khả năng ghi nhớ và tăng sức ỳ đối với người dùng.

Ngoài lý do bảo mật, việc quá thụ động và ỷ lại vào các tiện ích sẵn có của Google cũng dần khiến thui chột khả năng tư duy, khả năng ghi nhớ và tăng sức ỳ đối với người dùng.

Marc Andreessen, người đã tạo ra trình duyệt web đầu tiên vào năm 1994 đã từng nói: “Thời đại của máy vi tính và internet sẽ phân chia nghề nghiệp ra làm hai nhóm: một nhóm người ra lệnh cho máy tính làm việc và một nhóm người làm việc theo lệnh của máy vi tính”.

Nếu chúng ta quá lệ thuộc vào Google hay bất cứ một công nghệ internet nào, sớm muộn chúng ta sẽ xếp tên mình vào nhóm thứ 2.

Theo infonet.vn

...
    Lose Myself, G Dinny, FMP10 người khác thích bài viết này.
  2. Katy2309

Katy2309 Thành viên cấp 2

đã cai gg chrome qa cờ rôm =))
    google search thì không thể cai rồi đó (đặc biệt là cái google scholar), gmail tiện ích nên cũng không thể cai lun :))
  3. thunderlion95

thunderlion95 Thành viên cấp 3

Vâng! Thực sự là e biết điều đó từ hơn 2 năm nay! Nhưng mãi gần đây mới có đủ lý do để chuyển qua outlook. Thực sự là xài hàng Google luôn có một chút gì đó bất an. Rất khó chịu! Thế nên ngoại trừ Google search ra, em chả dùng gì của bác Gồ nữa!
  4. Tiny Stone

Tiny Stone Thành viên cấp 1

khó lắm ^^
    Lose Myself thích bài viết này
  5. nhtra

nhtra Thành viên cấp 3

he he, để tranh bị đọc trộm "e-mail" chúng ta nên chuyển sang đọc "p-mail".
    rồi thì thế giới sẽ đẹp hơn, vì giờ đây con ng đã trao đổi bằng thư tay đầy "tình cảm" thay vì thư điện tử rỗng tuếch.
    cũng tuyệt cho học sinh làm nghiên cứu, vì giờ, mỗi đứa sử dụng 1 công cụ tìm kiếm riêng, sẽ chả lo trùng bài cũng như bị giáo viên phát hiện, vì có biết đâu mà tìm.
    cái vụ G-maps thì là em hơi sợ thật, thế qué nào...?dễ là bị ám sát chết tức tưởi lớm, kiểu cái nhau trên fb ế.
    G-docs, khá tiện cho những bạn nhà k có MO để dùng, cũng tiện chia sẻ những file lớn...
    nghĩ nào (mấy ông hàng xóm, nốc cho say rồi "éo" coi ai ra gì, nửa đêm làm trò)
    thôi nghĩ tiếp, "Thật k thể tin đc, chúng nó giám sát chúng ta, còn đâu là quyền con ng nữa hả??? Ôi, t sẽ tẩy chay chúng mày..."
    thôi nào, "ăn cắp" tín dụng đâu có dễ vậy?
    và thôi nào, m có quan trọng đến mức bị ăn cắp k???
    và nếu so theo kiểu này, thì fb cũng nên đc cai đê là vừa.(danh sách bạn thân đề xuất, cá chắc tính trên độ tương tác.)
    dĩ nhiên mình cũng phải công nhận mình điên thật, k thèm ngó nghiêng khi bị lấy cắp thông tin...
    nhưng mình thực sự tò mò muốn biết hội đó, sau khi đã lấy đc thì làm gì tiếp.
    vậy giả sử các bạn-những lập trình viên, có đang đọc thì nói cho t biết vs nhé, t tò mò lắm.
    cuongbaolocnet, FMP, Locxoaycorp3 người khác thích bài viết này.
  6. toanlove371

toanlove371 Thành viên cấp 3

Nó lấy thông tin mình thì kệ nó, nó có public cho bạn bè mình coi đâu mà phải sợ :)
  7. newsun1235

newsun1235 Thành viên cấp 2

nó làm cha gì thì kệ nó đi =))
    không có nó kiếm phim heo = niềm à ==!
    cuongbaolocnet, change24h.netLocxoaycorp thích bài viết này.
  8. Silent

Silent Thành viên cấp 0

Ko xài gmail, bạn xài hotmail, yahoomail.. đều vậy cả bạn ko bỏ tiền ra, họ duy trì , họ sống bằng gì!? ko google thì hãng khác cũng làm thôi :)) trừ khi bạn bỏ tiền tạo hostmail xài riêng thì chả sao.
    crhanh thích bài viết này
  9. Mèo Heo

Mèo Heo Admin Việt Font

GG cũng biết hết những thứ cơ bản rồi, giấu làm gì nữa, xài tiếp đê :))
    Locxoaycorp thích bài viết này
  10. pitlamgi

pitlamgi Banned

11. Hieuheroin123

Hieuheroin123 Thành viên cấp 2

giờ có hạn chế thôi chứ cai luôn thì em chịu

không nhờ google chắc em cũng không biết tới diễn đàn mình :-bd
  12. banbaonylong

banbaonylong Ko phải assmin

13. Hải Nam Nguyễn

Hải Nam Nguyễn Thành viên cấp 1

14. Tấn Lộc Mazk

Tấn Lộc Mazk Thành viên cấp 2

Không hiểu lắm, lấy thông tin thì đã sao? Cụ thể là mình bị hại cái gì?

Xài hàng free, không quảng cáo thì họ cạp đất ăn à?
  15. a Koi

a Koi Thành viên cấp 2

mình ko ngại vụ thông tin, vì chả có gì để mất :)) nhưng thật sự gg search làm mình ko chịu nhớ, ỷ vào nó quá nhiều.
    "Dân ta phải biết sử ta
    Cái gì ko biết thì tra gg" :))
    Gmail thì là công cụ cần thiết rồi, ko có gì phải tẩy chay.
    Nhưng vs mình, GG vẫn luôn là một người thầy vĩ đại. Rất nhiều kiến thức tự học từ gg mà ra :)
    cuongbaolocnet thích bài viết này
  16. banbaonylong bác làm em cười như điên lúc 1h42 sáng
  17. Thái Châu

Thái Châu Thành viên cấp 4

Có qua có lại thôi, mình cũng sài công cụ và tính năng của nó Free mà.
    cuongbaolocnetLocxoaycorp thích bài viết này.
  18. Paul Technicien

Paul Technicien Thành viên cấp 1

banbaonylong quả hình minh họa thật là bá chạo! Tại hạ rất là khâm phục! =))
  19. xuangiang1011

xuangiang1011 Thành viên cấp 5

Chuyển về dùng bồ câu thôi :))
    Lose MyselfLocxoaycorp thích bài viết này.
  20. Bï Gëuræ

Bï Gëuræ Thành viên cấp 1

V dùng Naver :D

Ủng hộ diễn đàn