Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

[Help] None sharp crisp strong smooth trong photoshop là gì thế?

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Xin xỏ - Thảo luận về Photoshop' được đăng bởi xuongkupu, 1/2/14.

Lượt xem: 6,339

1. xuongkupu Thành viên cấp 1

Hôm bữa mình có làm cái ảnh bìa facebook mình có đánh mấy chữ vào , nhưng khi up lên thì chữ nó bị vỡ nó bị thưa, mình lên mạng tìm hiểu thì nó kêu chọn smooth cho chữ nó mịn, mình không biết mấy cái none sharp crisp strong smooth là gì, bạn nào có thể giải thích dùm mình nha

...
    chipquay thích bài viết này
  2. sanglee

sanglee Thành viên cấp 3

Text in PS có một chọn lựa là anti-aliasing nó mang y nghĩa : bởi vì pixel có hình dáng vuông nên chữ tạo ra bằng cách ráp các pixel lại với nhau thường ở các đường cong nhìn không được mềm mại do đó anti-aliasing là một tiến trình thêm vào những pixels hoán chuyển(transitional pixels) dọc theo đương viền để làm các đường cong trở nên mềm mại hơn. Trong các từ bạn hỏi tôi không đủ trình độ để dịch ra tiếng Việt . Ban hảy xem hình rồi thấy nó khac biệt như thế nào
    Nói chung sharp co nghĩa là chữ sắc bén kế đó la crisp
    Strong chữ đậm và kế đó là smooth ít đậm hơn. Uploager của DĐ bị lỗi nên phải dùng imageshack
    Thái Sơn Nguyễn, badboy180693Thiên Ma thích bài viết này.
  3. xuongkupu

xuongkupu Thành viên cấp 1

cám ơn bạn đã giải thích, nhưng mình muốn hỏi thêm là phải chọn cái nào để cho ra chất lượng text tốt nhất để up lên facebook nó không bị vỡ hay có răng cưa, mình thấy chọn smooth nó vẫn chưa mịn cho lắm
  4. sanglee

sanglee Thành viên cấp 3

Để chữ rõ ràng sắc sảo hơn bạn nên chọn sharp và khi tao new file chọn resolution cao lên 300 chẳng hạn và color mode 32bit
  5. xuongkupu

xuongkupu Thành viên cấp 1

cám ơn bạn mình sẽ thử ngay, nhưng cho mình hỏi thêm chức năng của resolution là gì?
  6. sanglee

sanglee Thành viên cấp 3

Chất lượng ảnh được đo lường theo số pixel có trong 1 inch (ppi). Resolution càng cao ảnh càng đẹp và dĩ nhiên nó ngốn memory nhiều hơn

Ủng hộ diễn đàn