Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

[Help] Thắc mắc về rotate trong AI

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận về Illustrator' được đăng bởi hoangdz, 23/4/16.

Lượt xem: 3,388

1. hoangdz Thành viên cấp 1

Các bro cho em hỏi khi em xoay đối tượng 1 góc bất kì trên AI thì muốn trở về góc ban đầu thì như thế nào ạ? Trong corel em thấy xoay góc bất kì thì click vào đối tượng trên thanh panel sẽ ghi số rotate còn trên AI xoay thì rotate lúc nào cũng ghi là 0

...
  2. quantamvn

quantamvn Thành viên cấp 3

Chia sẻ cùng bạn.
    Hồng Sơn thích bài viết này
  3. hoangdz

hoangdz Thành viên cấp 1

quantamvn sao phần transform của mình không có rectangle properti nhỉ? mình dùng ai cs6 :((
  4. quantamvn

Mình đang sử dụng CC nên cũng ko để ý là cs6 có hay ko. Nhưng hình như CC mới có vụ bảng đó... :D.... còn cs6 thì mình ko cài nên mình cũng chịu ,.. :)
    hoangdz thích bài viết này
  5. hoangdz

hoangdz Thành viên cấp 1

mình tìm hiểu đc rồi cảm ơn bạn đã giúp đỡ
  6. quantamvn

Bạn tìm hiểu đc thì nếu đc bạn chia sẻ lên luôn để các bạn khác cùng tham khảo sau này :)
  7. hoangdz

hoangdz Thành viên cấp 1

quantamvn bạn ơi cho mình hỏi chút đc không. Ví dụ khi mình quay 1 hình nằm ngang 1 góc cho là 30 đi sau đó quay 1 góc thêm 40 nữa làm sao hình trở về lúc ban đầu được? Nếu mình không biết góc quay là 70
  8. Hồng Sơn

Hồng Sơn Helper

hoangdz: Ý là sau khi quay một góc ở 30 độ sau đó vẫn góc đó mình quay thêm 40 độ nữa đúng ko? Rồi làm sao để đưa nó từ 70 độ về 0 độ?
  9. hoangdz

hoangdz Thành viên cấp 1

Dù Kun VietDesigner chuẩn anh. Em ví dụ là số góc đấy thôi nhưng nếu mà mình quay trên hình trực tiếp luôn ý chứ k phải điền thông số góc. Làm sao để về số góc ban đầu đc anh :(
  10. dao duc viet

dao duc viet Thành viên cấp 3

Ctrl + Z Ctrl + Z Ctrl + Z Ctrl + Z thê thôi :v
  11. hoangdz

hoangdz Thành viên cấp 1

Em nói thế này cho dễ hiểu nha: VD ban đầu vẽ 1 hình chữ nhật xong ấn R cho quay tự do 1 góc bất kì, làm sao cho quay trở về góc ban đầu đc ạ? Em chuột phải hình chọn transform->rotate thì nó mặc định góc mình đã quay là 0 độ r không biết làm sao chuyển lại đc chẳng nhẽ lại Ctrl Z :((
  12. hoangdz

hoangdz Thành viên cấp 1

không còn cách nào khác hả bác dao duc viet @@ nhiều khi thao tác cái khác xong muốn chuyển hình đó lại thì sao Ctrl Z được :)
  13. dao duc viet

dao duc viet Thành viên cấp 3

14. badboy2000320

badboy2000320 Thành viên cấp 2

Cái đó là vấn đề muôn thủa :D. Với đối tượng thì bạn có thể xoay góc bất kỳ và cho về 0 được nhưng với group thì ko đc. Thay vì bạn dùng tay rotate thì nên dùng góc mặc định thì ổn hơn, hoặc không thì bạn coppy 1 đối tượng mới, nếu ko ưng thì lại lấy lại đc

Ủng hộ diễn đàn