Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Hiệu ứng chữ ánh sáng chuyển động :D

Chủ đề thuộc danh mục 'Hiệu ứng chữ' được đăng bởi Cơn Gió Thoáng Qua, 12/6/14.

Lượt xem: 12,734

1. Cơn Gió Thoáng Qua Thành viên cấp 1

Để thực hiện bài hướng dẫn này, phải cần cài đặt photoshop cs6

Bước 1:

Mở Photoshop CS6 và tạo một tài liệu mới. Tô layer background với một màu bất kỳ, và sau đó vào Layer >Layer> Styles > Gradient Overlay. Sử dụng Radial for the Style và chọn các màu đen và màu #38556f ở giữa.

Bước 2:

Thêm một layer mới và tô màu với một pattern. Tôi sử dụng một mẫu pattern Broken Noise lấy từ trang Subtle Patterns | Free textures for your next web project.. Sử dụng chế độ Blend Mode là Soft Light.

Bước 3:

Thêm một chữ bạn muốn sử dụng hiệu ứng ánh sáng. Tôi sử dụng chữ A sử dụng stencil font là Major Snafu. Bạn có thể tải nó tại: Major Snafu Font | dafont.com

Để tạo ra được đường viền chi tiết như bước 3 , bạn làm như sau

A. Gõ 1 chữ A , với màu sắc bất kỳ

B. Bấm chuột lên chữ Fx trên bảng layer và chọn lệnh Stroke và thiết lập các giá trị như hình

Click chuột lên ảnh để xem lớn

C. Sau đó click chuột phải lên layer chữ A và chọn Rasterize Layer Style để đưa layer chữ A về layer bình thường

Bước 4:

Để tạo hiệu ứng ánh sáng, chúng ta sẽ dùng Layer Styles. Chỉ cần làm theo các hướng dẫn ở dưới cho các thuộc tính Bevel&Emboss, Inner Shadow, Inner Glow, Color OverLay, Outer GlowDrop Shadow

Bước 5:

Nhân đôi layer và bỏ Layer Styles của layer mới. Áp các giá trị sau cho thuộc tính Inner ShadowInner Glow

Bước 6:

Thêm hai layer ở trên cùng và đặt tên chúng là Right Left. Sau đó nhóm hai layer vào trong một folder. Thay đổi thay đổi chế độ Blend Mode của folder thành Color Dodge. Với công cụ Brush Tool (B) và một cọ mềm, tô phần đỉnh bên phải của chữ A với màu trắng. Chọn layer Left và tô một chấm sáng khác ở trên đầu phía trái chữ A. Tham khảo hình ảnh bên dưới

Bước 7:

Vào Windows > Timeline. Bạn sẽ thấy bảng Timeline. Điều đầu tiên bạn sẽ để ý là tất cả mọi layer đó đều nằm trên timeline. Chọn 2 layers bên trong folder. Mở rộng chúng trong thư mục và chắc chắn rằng Timeline đang ở frame 0. Click vào lựa chọn Position để tạo một keyframe.

Bước 8:

Di chuyển trên Timeline tới vị trí 1:00 và sau đó di chuyển các layers trong composition tới bất cứ đâu bạn muốn

Bước 9:

Đây sẽ là vị trí thứ hai của điểm sáng

Bước 10:

Di chuyển trên Timeline lần nữa và sau đó di chuyển các layer để tạo ra keyframe mới

Bước 11:

Tiếp tục cho tới khi bạn hoàn thành chuyển động bạn muốn

Timeline:

Timeline trông sẽ như thế này. Chú ý các keyframe đối với các điểm mà vị trí chuyển động thay đổi.

Conclusion:

Đây là kết quả animation cuối cùng sau một vài bước. Sử dụng timeline khá đơn giản nếu bạn so với số bước cần thiết để tạo ra hiệu ứng ánh sáng. Điều thú vị là Photoshop làm cho cuộc sống của chúng ta dễ chịu hơn khi nó sinh ra để thực hiện các chuyển động dễ dàng.

...
    JangJunKim, T.A.Tuan, Duylaser5 người khác thích bài viết này.
  2. Hieuheroin123

Hieuheroin123 Thành viên cấp 2

bác Cơn Gió Thoáng Qua cho em hỏi
    bước add mẫu pattern Broken Noise lấy từ trang Subtle Patterns | Free textures for your next web project
    em tải mẫu pattern trên rồi nhưng add vô pts ntn, đuôi pattern thường đuôi .pat nhưng khi dow về thì đuôi .png ??????????

:-/:-/
  3. huutinh

huutinh Thành viên cấp 1

trước hết là thank bác chủ thớt rất nhiều,em là 1 newbie nên chưa biết hết các công cụ cũng như thao tác lắm ,mong bác có thể cho e xin cái link video ạ em cảm ơn bác rất nhiều
  4. sharinegan

sharinegan Thành viên cấp 4

Hay đó, ava nhà mềnh để ảnh động được không nhể :-/
  5. Cơn Gió Thoáng Qua

Cơn Gió Thoáng Qua Thành viên cấp 1

Hieuheroin123 nén cái file đó ra được 2 thư mục mở cái pattenr lên bằng pts xong sau đó vào menu Edit > Define pattern. Rồi tìm mà sử dụng :)
    chúc thành công!!
    Hieuheroin123 thích bài viết này
  6. Hieuheroin123

Hieuheroin123 Thành viên cấp 2

làm tới bước timeline thì có vài cái em không hiểu
    -phần text em có dùng theo font của bác nhưng chữ A nó không giống trong ảnh
    -bước dùng brush tô theo góc phải và trái chữ A , em dùng brush tô thì nó tô màu trắng cho text chứ không làm text lóa sáng như của bác

-bước 6 khi chọn layer left để tô brush cho text, nhưng mà layer này là layer mới tạo
    đâu bao gồm text thì làm sao mình tô brush được

ảnh em đang làm đây ợ

:(:(

7. Dark Shadow

Dark Shadow Mới đăng kí

em làm đúng từ đầu đến cuối như bác hướng dẫn nhưgn cái chữ nó cứ trắng toát và không có chút ánh sáng nào tỏa ra cả. Bác cho em cái file PSD để em nghiên cứ được không. Thank
  8. Hồng Sơn

Hồng Sơn Helper

sharinegan Avatar thì không được nhưng ảnh bìa thì được em gái ạ :3 :3
    sharinegan thích bài viết này
  9. sharinegan

Bìa thì thấy của ai đó rùi, lười chưa thử ava nên khoong bít thui :))
    Hồng Sơn thích bài viết này
  10. Hồng Sơn

Hồng Sơn Helper

sharinegan thích bài viết này
  11. sharinegan

12. missyou_mylove

missyou_mylove Thành viên cấp 1

mình chả hiểu bước 5 gì, sao làm nó lại ra ntn ? :P
  13. Hồng Sơn

Hồng Sơn Helper

14. Cơn Gió Thoáng Qua

15. Hồng Sơn

Hồng Sơn Helper

- Sai thì thì phải nhận chứ đừng có bảo thủ.
  16. Cơn Gió Thoáng Qua

Ủng hộ diễn đàn