Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Hướng dẫn tạo hiệu ứng chữ cầu vồng

Chủ đề thuộc danh mục 'Hiệu ứng chữ' được đăng bởi nhatcuongboi, 16/11/14.

Lượt xem: 10,720

1. nhatcuongboi Mới đăng kí

Rất đơn giản mà hiệu ứng lại đẹp chứ =)) Sử dụng bộ lọc blur & gradient.

Bước 1:
    . Tạo tài liệu mới trong photoshop với kích thước 500 x 500 px (kích thước tùy í bạn)
    . Tô màu nền màu đen.
    . Tạo text với font mà bạn muốn. Như trong này là chữ RAINBOW, size 100pt, khoảng cách các ký tự khoảng 25px (khoảng cách này bạn cũng có thể tùy chỉnh theo ý mình sao cho phù hợp)

. Lần lượt chọn từng ký tự trong chữ RAINBOW và set màu cho mỗi ký theo thứ tự: #800cb6, #074d9d, #0496b7, #00992b, #8c9f09, #a55405, #9f0929.
    Chúng ta sẽ được như thế này:

Bước 2:
    . Mở panel layer, chọn layer text, chuột phải và chọn Rasterize Type. Lúc này text của bạn sẽ thành layer và không sửa nội dung được nữa.
    . Copy thêm 1 layer nữa (phím tắt: ctrl + J)

. Chọn layer text ở dưới, rồi vào Filter -> Blur -> Motion Blur, thiết lập thông số:
    Angle: 90
    Distance: 150

Bước 3:
    . Ấn ctrl + click vào layer text bên trên để tạo vùng chọn xung quanh chữ RAINBOW

. Chọn công cụ Rectangular Marquee Tool, tùy chọn Intersect with selection (đánh dấu đỏ) và kéo chọn 1 hình chữ nhật với độ cao bằng nửa độ cao của chữ RAINBOW, bạn sẽ được vùng chọn như hình

. Tạo 1 layer mới trên cùng, đặt tên là Top.
    . Chọn màu Foreground color là màu trắng.
    . Chọn công cụ tô màu Gradient, tùy chọn Foreground to Transparent gradient Fill, tô màu kiểu Linear
    Giữ shift và kéo 1 đường thẳng để tô màu vùng chọn như hình vẽ

. Sau khi tô xong, vào Select -> Deselect để bỏ vùng chọn (Phím tắt: ctrl + D)

. Bước cuối cùng là bạn hạ Opacity của layer top xuống còn 30%.

Và kết quả chúng ta được như sau.

Bạn có thể add thêm dòng chữ ở dưới như hình nếu muốn.
    --------------------------------------------------------

Tut này là mình xem trên mạng, thấy hay lại đơn giản nên lược dịch cho các bạn :P. Mọi thông số ở các bước bạn có thể tùy chỉnh theo í mình.
    Đây là kết quả của mình :)) Ở bước 2, đã thêm 2 blur motion với góc 45 và -45 độ =))

Nguồn: dohoavn

...
    Khanhpatico, Phạm Hữu Dư, blacklarson4 người khác thích bài viết này.
  2. Seven_K

Seven_K Thành viên cấp 1

nếu nhiều hơn hoặc ít hơn 7 chữ thì chọn màu kiểu gì ạ ?
  3. sunshine08

sunshine08 Mới đăng kí

Seven_K bạn cứ chọn màu nào tùy thích thôi =))))))), mình cũng thế này
  4. tuanvannhi

tuanvannhi Thành viên cấp 1

Thank!
    Bài viết hữu ích cho ai muốn học hỏi

Ủng hộ diễn đàn