Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Học hỏi kinh nghiệm lấy nét ảnh khi chụp?

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận' được đăng bởi NguyenDu, 10/1/13.

Lượt xem: 16,380

1. NguyenDu Thành viên cấp 2

Có anh nào cho em hỏi kinh nghiệm làm sao để lấy nét ảnh khi chụp không? Vì khi em chụp lấy nét tự động nhìn trên màn hình LCD máy ảnh thì vẫn nét nhưng cho ra máy tính phóng to thì bị mờ nét lắm. Lên mạng nghiên cứu thì thấy bảo thường máy DSLR sẽ lấy nét bằng tay mới chuẩn. Nhưng em lại gặp phải vấn đề là bị cận nhưng không đeo kính, nếu lấy nét bằng tay thì có thể em nhìn qua ống ngắm thì rõ nhưng thực tế nó đã bị sai tiêu cự rồi (em đoán là thế). Vì em đã tập lấy nét bằng tay nhưng chưa thành công tấm nào dù nhìn qua ống kính thì em thấy khá nét, nhưng chụp xong vẫn bị mờ. Với lại ống ngắm cũng không to hơn màn hình LCD nên nhìn quá đó mà hơi sai tiêu cự 1 tý chắc mắt thường cũng không phát hiện được. Do vậy em lại đoán là các anh chuyên lấy nét bằng tay chắc phải có bí kíp gì đấy?

...
  2. thanhluan

thanhluan Thành viên cấp 4

Quay tay muôn năm =))
    Nhưng cũng phải chụp nhiều, có kinh nghiệm thì quay tay mới chuẩn được.Mà quay tay thì sẽ không chụp nhanh được :)
    Panbeo, Tâm HàNguyenDu thích bài viết này.
  3. Trung Kiên

Trung Kiên Thành viên cấp 3

Bạn kiểm tra lại xem:
    - Có mở khẩu quá to không?
    - Lens có bị back focus không?
    - Có để sai điểm lấy nét không?
    Nếu là trời đủ sáng thì hầu như máy nào cũng có thể tự động lấy nét chuẩn cả :)
    NguyenDuminhthienhoang thích bài viết này.
  4. NguyenDu

NguyenDu Thành viên cấp 2

Khẩu em to hết cỡn luôn, it cũng khoảng 2.8-2.0 vì em vừa xóa phông vừa chụp buổi tối. Nhưng chụp tối vẫn phải nét thì mới được chứ.
    Lens em test rồi không sao
    Điểm lấy nét em cho giữa mặt luôn
  5. Trung Kiên

Khẩu lớn vậy cũng dễ out lắm :D
    NguyenDu thích bài viết này
  6. NguyenDu

Nhưng buổi tối muốn chụp xóa phông lấy mấy cái ánh đèn lung linh khẩu không lớn thì khó chụp lắm anh.
  7. Trung Kiên

Sử dụng flash + (tripod nếu cần) để kéo sáng lại thôi
    Bạn khép khẩu xuống 1 tí, đo sáng background rồi nháy flash chụp mod, tripod là để cho khỏi rung :D
    Kể cũng hơi khó khăn nhỉ @@
  8. Trung Kiên

9. Zeroco

Zeroco Thành viên cấp 3

Nếu muốn lấy Bokeh đẹp thì khẩu phải khép từ 5.6 trở xuống bokeh mới tròn, nhuyễn, mịn và sắc/gọn.
    Xóa phông - Để mod đứng xa BG trên 5m là xóa thoải mái cái "phông"
    Còn nét - Khẩu lớn nhất - Nếu lấy nét chuẩn thì chỉ nét căng ngay điểm lấy nét xa dần sẽ out dần - và khi đó gọi là out mà gọi là soft nét/ điều này lens nào cũng bị, đặc biệt vs những lens có khẩu lớn cỡ 1.4; 1.2 thì lại càng rõ
    DSLR trên Viewfinder có 1 cái núm vặn nhỏ xíu ngay mép Cái ống ngắm là thước bù độ.
    Để máy trên chân. AS ổn định - khẩu khép khoảng 5.6 - 6.3 lấy nét vào 1 vật cố định. Nếu thấy mờ - khóa nét - xoay thước bù độ đến khi nào thấy nét là ok. (thước này hình như +/- 1,5 độ cho mắt cận/viễn)
    Phước, NguyenDuShenvi thích bài viết này.
  10. Shenvi

Shenvi Thành viên cấp 3

Tiếp chiu... mún xóa phông mạnh thì cố mà lết lại gần mẫu 1 tẹo (ưu tiên) or zoom cho hết cỡ vào, khẩu và BG thì để giống bạn trên ^^!
  11. NguyenDu

Em mới sắm máy hết sạch tiền chưa sắm được Flash với Tripod. Với lại em nghĩ nếu dùng Flash thì ánh sang phía sau mẫu sẽ tối lắm thì làm gì còn Bokeh.
    Em nghĩ là Tripod dùng khi mình rung tay, rung tay thì mờ tất nhưng nó theo kểu tịnh tiến. Còn vấn đề của em là bị Out nét, chụp xong bị mờ nét ra xung quanh ấy các bác ạ.
    Cái này có tác dung như kính cận luôn hả anh?
    Lại gần mẫu thì bj Crop hình quá, em muốn chụp cả người mà BG nó rộng tý.
    Shenvi thích bài viết này
  12. Shenvi

Shenvi Thành viên cấp 3

~2 độ thôi bạn ui :)
  13. NguyenDu

Thế cũng được, chỉ sợ mỗi bước vặn nút nó nhảy cao thôi. Em cận không đeo kính chắc cũng chỉ tầm thế. Cận hơn nữa không đeo kính chắc không nhìn thấy gì.
  14. caphefin

caphefin Thành viên cấp 2

Máy DSLR có chế độ điều chỉnh dành cho mấy em bị cận, bạn hỏi mấy tay pro họ chỉ cho mà chỉnh. xong đâu đó rồi thì ngắm trực tiếp chụp vô tư ko sợ out nét (tất nhiên là với đk bạn căn đúng ^^)
    Còn cái khoảng bạn muốn chụp góc rộng mà vẫn xóa phông thì e là hơi bị đòi hỏi quá, chứ theo mình thì với hướng dẫn của mấy bạn trên là okie lắm rồi, chủ yếu còn do kinh nghiệm nữa!
  15. NguyenDu

Có thủ thuật gì để căn đúng không anh?
  16. caphefin

caphefin Thành viên cấp 2

chà, mình chỉ tìm hiểu tới đó. chứ vẫn chưa mua máy nên bạn hỏi sâu quá thì đành nhờ mấy cao thủ vô chỉ dạy thêm thôi à :)
  17. Shenvi

Shenvi Thành viên cấp 3

Nhìn qua viewfinder đi, rồi nhấn nhẹ nút chụp (tức là để máy lấy nét cái zì đó) rồi đừng có nhìn vào kái vật mà bạn đang lấy nét làm zì vì ko thể giữ tay ko run suốt thời gian chỉnh được đâu. ;))
    Lúc nhấn vào nút lấy nét, máy sẽ khởi động cái thước đo sáng và thông số khẩu-tốc độ, nhìn vào cái dòng ấy mà vặn từ từ cho đến khi rõ nét bạn nhé :D
  18. NguyenDu

Vặn cái gì hả anh? Lens hay mấy cái vòng trên than máy?
  19. Trung Kiên

Tốc độ màn trập không ảnh hưởng tới độ sáng của những vật bạn đánh flash vào, cho nên cứ yên tâm đo sáng vào background để lấy bokeh nhé, cứ thử đi ;)
    Có thể là out nét (hoặc soft) do bạn để khẩu quá to, bạn nên khép khẩu lại như bác zeroco đã nói, rồi đo sáng vào background để lấy bokeh -> vì background tối nên tốc độ màn trập có thể sẽ phải chậm lại nhiều dễ dẫn tới out nét do rung tay, đó là lý do cần dùng tripod
    Còn ánh sáng cho mẫu thì đã có flash lo
    E nhắc lại: Khi dùng đèn strobe để chụp mẫu ban đêm (background tối) thì tốc độ màn trập hầu như không liên quan tới độ sáng của ảnh
  20. ant7dotcom

ant7dotcom Mới đăng kí

Nét bị nhòe, bị mờ ngoài lý do là rung tay, lấy nét không chuẩn còn bị ảnh hưởng bởi thao tác lấy nét (điểm lấy nét).
    Thông thường, mọi người hay lấy nét trung tâm (dùng điểm lấy nét chính giữa), nhấn 1/2 nút chụp để ống kính lấy nét tự động, giữ nguyên trạng thái 1/2 nút chụp được nhấn đó, rồi bố cục hình ảnh bằng cách dịch chuyển ống kính qua trái hay qua phải 1 chút (để mẫu rơi vào vị trí 1/3). Cách này cũng làm cho khoảng cách từ máy đến mẫu (điểm đã lấy nét) thay đổi. Công thêm với việc mở khẩu quá lớn, độ sâu trường ảnh DOF sẽ mỏng, nên dễ bị out nét.

Khắc phục bằng cách dùng các điểm lấy nét khác còn lại. Thao tác là bố cục ảnh trước, sau đó xoay chuyển điểm lấy nét vào điểm thích hợp, nhấn 1/2 nút chụp để lấy nét rồi chụp luôn. Chụp theo cách này thì ban đầu canh hơi lâu nhưng khi lấy nét xong là chụp liền nên cũng ít bị rung tay.

Ủng hộ diễn đàn