Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Hỏi anh em mua DSLR và lens nào dùng để quay phim?

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận' được đăng bởi Konoko, 16/2/14.

Lượt xem: 17,142

1. Konoko Thành viên cấp 2

Sắp tới sinh nhật em nên được ba em mua cho cái DSLR để thoã mãn cái... :)
    Em đang tính mua 1 em DSLR để quay phim. Chủ yếu là làm VFX, timelaspe, slow motion vì em mê 3 cái món đó lắm. Ngoài ra còn thích chụp phơi sáng, phong cảnh, streetlife.
    Trong túi có khoảng 15 ~ 20tr (cả body + lens) là xanh đít rồi. Không hơn nổi 20tr đâu ạ.
    Em thích Nikon nên đừng bác nào tư vấn Canon nhá. :D
    1. Loanh quanh trên mạng thấy có em Nikon D5200 với Nikon D3300 là vừa túi tiền, ko biết con nào quay film ngon hơn ạ.
    2. Còn lens thì nhờ các bác tư vấn cho em lens nào quay phim ngon mà vừa có thể phơi sáng, chụp choẹt ạ.
    3. Không biết D5200 với D3300 có vừa quay vừa lấy nét được ko các bác.
    Em cám ơn. :D

...
  2. Phước

Phước Thành viên cấp 2

Giá ~ 20tr thì lấy cái 5300 mới ra đi, về lens quay thì nên chọn lens fix thì chất lượng sẽ tốt hơn (50f1.8, 35f2 D. . .)

Lời khuyên chân thành nếu bạn thật sự mún chất lượng quay tốt thì bạn nên chọn canon (dù mình là dân nikon =(()
    Konoko thích bài viết này
  3. Jazz Logic

Jazz Logic Thành viên cấp 1

Bác nào tư vấn xem con Nikon D3000-D90 xem quay phim đc ko nhỉ? Nếu không thì Canon 60D thấy sao nhỉ?
  4. Phước

Phước Thành viên cấp 2

Jazz Logic như mình đã nói trên thì Canon chất lượng video tốt hơn Nikon, D3000-D90 quay vẫn được. Mình có 2 con D3100 và 60D chất lượng quay thì 60D ok hơn còn D3100 thì để chụp với quay cảnh hậu trường linh tinh thôi.
  5. Nguyễn Tất Thắng

Nguyễn Tất Thắng Rất là bình thường

Bạn có sở thích .... hại máy quá :v :v
  6. Konoko

Konoko Thành viên cấp 2

Mình ko thích cái màu của canon khi chụp ảnh lắm. :D
    Nếu mua D5300 thì bị hạn chế về lens. Mua body ngon thì được ít lens, mua body rẻ hơn 1 tí thì có nhiều lens để chụp hơn. =))
    Nguyễn Tất Thắng sao lại hại máy bạn. Mình ko rõ lắm. :D
    Chỉnh sửa lần cuối: 16/2/14
  7. Phước

Phước Thành viên cấp 2

Konoko nhưng mục đích của bạn quay để làm gì để có sự lựa chọn thích hợp. ;)
  8. Konoko

Konoko Thành viên cấp 2

Phước Mình làm chơi vì đam mê thôi bạn ơi. :D
    Với lại mình đang học FPT Arena, mua rồi sau này làm phim ngắn cho project kì 3 luôn. :">
  9. Nguyễn Tất Thắng

Nguyễn Tất Thắng Rất là bình thường

Mỗi giây video time-lapse cần 30 khung hình, do đó với một video ngắn khoảng 3 phút nhưng máy ảnh phải chụp đến 3 x 60 x 30 = 5400 lần. :v Nghĩa là để bạn quay dc 3' video timelapse thì bạn phải xài 5400 shot
  10. xuangiang1011

xuangiang1011 Thành viên cấp 5

Slow motion thì DSLR Nikon làm sao mà quay đc =.,=
    Muốn chơi slow motion thì bạn nên mua Nikon V1 quay 400fps :3 Hoặc ít ra cũng phải Sony vì Sony cho quay 60fps :3
  11. Đoàn Võ Duy Thanh

Đoàn Võ Duy Thanh Thành viên cấp 2

Đúng là bác có sở thích hại máy lắm. Cơ mà bác muốn chơi trường phái nào thì tìm hiểu thiết bị chơi phù hợp trường phái đó trước bác nhé :v :v Riêng cái thể loại timelapse như bác Thắng phân tích nó là đúng hại luôn đó bác :v :v
    Bác cứ tìm hiểu thêm nhé, trở về cái chủ đề đầu thì em vote Canon quay phim có độ chất hơn Nikon bác ạ :v :v
  12. Thanh Tùngg

Thanh Tùngg Thành viên cấp 1

đã thích quay phim lại còn chọn nikon :)) nikon quay k bằng canon đâu bạn êi
  13. PeThuBr

PeThuBr Thành viên cấp 2

Sẳn...! mượn chủ thớt... cho em hỏi luôn hiện giờ em có 15 triệu mà em mới chơi máy ảnh.. nên chọn 600D - hay là 650D canon zậy mấy anh
  14. TrungDe

TrungDe Thành viên cấp 1

xin lỗi bạn Phước là D3000 ko quay dc nhé, chỉ có D90 thôi
    mấy bạn cho mình hỏi là canon nó quay "chất" hơn ở chỗ nào thế ạ
  15. Phước

Phước Thành viên cấp 2

Konoko nếu bạn xác định là sẽ quay chơi và không quay nhiều thì bạn chọn Ni là được, bạn hỏi về việc lấy nét của D5200 vs D3300 mình nhớ không lằm thì không, nhưng khi quay là phải "quay tay" :)) đê AF dể hư bộ phận lấy nét lắm.

TrungDe hơn về skin tone, công nghệ quay của Ca,cơ chế lấy nét MF giống hết tất cả các loại lens ... (một số cảnh toàn của Avengers quay bằng 5D3 :)) )
    KonokoTrungDe thích bài viết này.
  16. sanglee

sanglee Thành viên cấp 3

Nếu thích quay video thì nên mua một cái camcorder, chứ máy chụp hình là để chụp hình quay film rất nhiều trở ngại và hạn chế, nhất là zoom trong khi quay video.
  17. TrungDe

TrungDe Thành viên cấp 1

Phước ngoài skin tone thì mình đã hiểu, còn cơ chế lấy nét như thế nào, bạn nói rõ hơn dc ko
  18. Phước

Phước Thành viên cấp 2

TrungDe Ý mình chổ đó là tất cả loại lens quay vòng focus thì quay theo ngược chiều kim đồng hồ, còn Ni thì khác người thôi. Vì có thể dùng nhiều loại lens khác nhau, mỗi hãng lens thì có tone màu riêng. Ai sài lens Ni quen rồi thì khi qua các loại lens khác sẽ gặp chúc không quen khi MF
    TrungDe thích bài viết này

Ủng hộ diễn đàn