Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

[Hỏi]Cách chỉnh sáng tối cho ảnh

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Xin xỏ - Thảo luận về Photoshop' được đăng bởi michio, 19/6/14.

Lượt xem: 2,827

1. michio Thành viên cấp 1

các bác cho em hỏi, em có một ảnh chân dung, nhưng muốn tạo chiều sâu cho ảnh bằng cách để một bên mặt hứng sáng và bên kia tối đi thì phải làm thế nào?
    Hình minh họa:

...
    FMP thích bài viết này
  2. caphenhiepanh

caphenhiepanh Thành viên cấp 1

có rất nhiều công cụ để thực hiện ý đồ của bạn nhé
    thể loại bạn quan tâm có thể là lowkey hoặc , đánh khối cho khuôn mặt trong nhiếp ảnh chân dung
    vào vấn đề chính thì thực ra , mình nghĩ 2 hướng khả dĩ nhất , nhanh lẹ nhất là :
    1. dùng dodge and burn , đánh tùy hoa tay nhé , nếu bạn khéo thì ko phải bàn , dĩ nhiên còn phải kết hợp flash rời đánh để cho có chút ấn tượng
    2. dùng các công cụ nâng sáng như exprosure hoặc bright/contrast để nâng lên rồi dùng mask tô bớt vùng thừa
    đôi điều góp ý nho nhỏ , có chi ko phải đừng chê mình :D
    p/s để có "chiều sâu" theo như mình hiểu , và nhìn cả ảnh mẫu ở trên thì bạn kết hợp thêm hight pass trong pts hoặc clarity trong lightroom để làm bức ảnh có vẻ cứng hơn , ngoài ra cũng nên kết hợp pha thêm màu lạnh hoặc nóng tùy kiểu ảnh của bạn . chúc bạn có những bức ảnh ưng ý :D
    FMP, hatay1712michio thích bài viết này.
  3. michio

michio Thành viên cấp 1

cảm ơn bác, em cũng chỉ mới bặp bẹ dùng pts, nên tay không cứng được như các bác dùng lâu năm. Em có nhớ là có một công cụ kéo sáng, như kéo vào góc thì phần góc đó sáng còn lại thì tối dần nhưng không nhớ là công cụ nào
  4. caphenhiepanh

caphenhiepanh Thành viên cấp 1

có phải curves ko nhỉ , bạn có thể vọc nó ở thanh công cụ , nếu xài quen bạn sẽ tiết kiệm đc nhiều bước lắm ^^
    michio thích bài viết này
  5. michio

michio Thành viên cấp 1

tranvan.muon quan trọng là cái ảnh của em không có sẵn một mặt tối đậm như ảnh gốc, nó chỉ tối hơn cái phần sáng một tí thôi, mà cả cái ảnh thì nó sáng, ý em là luốn một cái ảnh sáng cả mặt chỉnh thành một phần mặt hứng sáng phần còn lại thì bị chắn sáng nên tối đi như kiểu chụp chỉ có một nguồn sáng ý
  6. buonvimua

buonvimua Thành viên cấp 2

công cụ thớt nói chắc bộ lọc render
    michiotranvan.muon thích bài viết này.

Ủng hộ diễn đàn