Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

[Hỏi] Cách chụp ảnh ban đêm với tripod

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận' được đăng bởi Tadneit95, 27/8/13.

Lượt xem: 3,852

1. Tadneit95 Thành viên cấp 1

Máy của em là cannon eos60d , lens 18-200mm khẩu 1:3.5-5.6 Các bác có thể gợi ý cho e một vài kiểu chụp với shutter thấp và để khẩu bao nhiêu cho hợp lí ko ạ ?

...
  2. caphefin

caphefin Thành viên cấp 2

bạn thử nêu một tình huống cụ thể xem, với lại bạn có dùng flash cóc hay flash rời ko?
    Tadneit95 thích bài viết này
  3. Tadneit95

Tadneit95 Thành viên cấp 1

Mình ko dùng flash. Ý mình muốn hỏi chụp cảnh phố phường và các kiểu chụp sáng tạo khác :D
  4. Mr.Bo

Mr.Bo Thành viên cấp 1

nếu bạn muốn chụp phơi sáng thì chỉnh sang chế độ ưu tiên tốc độ (Tv trên 60D) lúc này bạn có thể chỉnh tốc độ khoảng 15s, máy sẽ tự động chỉnh khẩu độ cho bạn, lưu ý nên dùng tripod để chống rung. ảnh sẽ trông như thế này (demo :))

5. caphefin

Lens này có 6 lá khẩu, mình chưa dùng bao giờ nhưng dự là có lẽ ko được nhiều tia như hình trên đâu ợ :)
    Chụp đêm mà ko flash thì chỉ có ôm tripod mà phơi thôi. Bác làm như trên hoặc chỉnh sang manual (M), đặt khẩu hẹp 16-22 gì đó, thời gian phơi thì tùy điều kiện sáng mà quất. Nếu bác đầu tư được sợi dây bấm mềm hoặc remote điều khiển từ xa thì sẽ chắc chắn xác suất bị rung ít hơn.
    Mình đóng góp thế thôi, bác cứ ôm đồ nghề ra làm thử vài chục tấm rồi mày mò thêm vậy :D
  6. Tadneit95

Tadneit95 Thành viên cấp 1

Bác cho e hỏi cách vẽ chữ bằng ánh sáng thì làm thế nào :-s
  7. caphefin

cầm cái đèn ra đằng trước ống kính lúc đang phơi mà múa là đc thôi bạn :)
  8. Huỳnh Nhật Hưng

Huỳnh Nhật Hưng Thành viên cấp 1

Nên googe đọc mấy cái cơ bản để hiểu rõ hơn =,='
  9. ngocipod

ngocipod Thành viên cấp 1

mua ít pháo về phơi đẹp hơn bác az.
  10. Hien Le

Hien Le Thành viên cấp 2

Khép khẩu lại, tầm 14-18 hoặc nhỏ tối đa tuỳ theo từng trường hợp nhưng tối ưu nhất là khoảng 18. và đồng thời tốc độ là 15s-30s. Hãy thử từng trường hợp và chọn cho mình những trường hợp ưng ý nhất.

Điều lưu ý là cái tripod của bạn bạn thật chắc chắn, nếu tripod yếu quá thì có thể bị ảnh hưởng bởi gió hoặc xe chạy ( nếu bạn đang đứng trên cầu )

Chúc bạn thành công :)
  11. ALRainbow

ALRainbow Thành viên cấp 2

:O máy ảnh nó có khẩu 14-18 hả?????
  12. Hien Le

Hien Le Thành viên cấp 2

Ờ máy ảnh thì ko có khẩu 14-18. Chỉ có ống kính có khẩu độ thôi. Mình đính chính là khẩu chỉ có 11, 16, 22 thôi. Mình nói vậy ko biết có đúng ko ALRainbow ?
  13. ALRainbow

ALRainbow Thành viên cấp 2

remind tí có gì phải căng nhỉ? trả lời sai làm cho người hỏi hiểu sai thì nguy lám!
  14. ThanhTrungHp

ThanhTrungHp Thành viên cấp 1

cũng có tý phơi :D
  15. Hien Le

Hien Le Thành viên cấp 2

Đâu có gì căng đâu ALRainbow :) Tại bạn suy nghĩ vậy thôi. Cái gì mình sai mình nhận mà :) À quên cám ơn bạn nhắc mình ở trên :)
    ALRainbow thích bài viết này

Ủng hộ diễn đàn