Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

[Hỏi] Cách chụp canon 600d lenkit như thế nào để cho ra một bức ảnh đẹp

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận' được đăng bởi baoquan287, 14/9/13.

Lượt xem: 22,897

1. baoquan287 Thành viên cấp 2

Tình hình là mai gấu nó muốn đi chụp hình trung thu các bác ơi, mà e thì ít cầm máy đi chụp lắm, từ lúc mua cái 600d về toàn cất trong hộp chống ẩm thôi, nên giờ lên đây hỏi ý kiến của cao nhân là mình dùng 600d lenkit thì chỉnh như thế nào để cho ra một bức ảnh đẹp?

Cụ thể là e sẽ đi chụp phố lòng đèn:

+Màu ở đó chủ yếu là đỏ và vàng vậy thì nên chỉnh như thế nào?

+Làm sao để chỉnh chụp chân dung (lấy cận cảnh mặt nàng và những cài lòng đèn)

+Và cách chỉnh để chụp toàn thân

Mong mấy cao nhân thông não e phát để mai e có những slot hình đẹp nhất ạh. Chào thân ái và quyết thắng mấy bác

...
    ngoclinh93Đoilơ ViệtDesigner thích bài viết này.
  2. baoquan287

baoquan287 Thành viên cấp 2

Ai giúp e với
    ngoclinh93 thích bài viết này
  3. baoquan287

Văn Trần Không cần chỉnh khẩu độ hay tốc độ j hết hả bạn ?
  4. baoquan287

Văn Trần thì ý mình là chỉnh như thế nào để chụp gần và chụp xa đó bạn.

+Chụp cận cảnh thì chỉnh khẩu, tốc + Iso này nọ ra sao

+Chụp xa thì chỉnh khẩu, tốc + Iso này nọ ra sao
  5. plustmt

plustmt Mới đăng kí

có máy ảnh thì mình khuyên bạn nên trải nghiệm nhìu rồi mới tự rút ra đc kinh nghiệm, những vấn đề đó ko ai chỉ dạy bạn đc đâu, nếu muốn thực tế, trước cái đêm đi với gấu bạn đi đến chổ mai sẽ đến 1 mình (hoặc có ẽm nào khác thì còn tốt) chụp thử rồi tự rút ra kinh nghiệm, chút bác ngon cơm cháo
  6. Shenvi

Shenvi Thành viên cấp 3

600D chỉnh được flash chưa nhỉ nếu có thì căn lại -2/3 nhé,
    1/ bật mí mẹo sài flash cốc này:
    -lấy tờ giấy trắng loại mỏng chắn fía trước flash (cách khoảng 3-4cm)
    -cỡ 600D thì ISO để 800 đi vậy
    ---
    2/ tốc-khẩu độ
    -khẩu thì để f/3.5, zoom ra zoom vô sao kéo được 3.5 là ok
    -tốc thì ~1/80 nếu thấy ổn
    ---
    3/ mún chụp đẹp
    -Để xóa phông thì nhích lại gần mẫu, càng nhíc càng thích :3 :3
    -chụp gần thì nhớ để cái tấm giấy lên, chụp xa thì hi vọng cái fờ lát nó đủ công lực
    ---
    4/ WB thì để auto đi cho ổn =.='', còn ko thì K: 3700-4200
    ---
    5/ Phố lồng đền ởh đâu mình ko biết, 600D mình cũg chửa chụp.. cơ mà kỉu ''hỏi gấp để mai chụp cho gấu'' làm mình GATO lắm lắm nên bạ chịu khó test mấy thông số kia giùm mình, có gì mình mua 600D rồi làm cho bạn 1 bài chính xác hơn = ))))))))))
    ---
    ngoclinh93Vũ Vật Vã thích bài viết này.
  7. baoquan287

plustmt Vì k có TG nên chưa trải nghiệp đc nhiều bác ơi hihi
    Shenvi Thanks thím nhé ^^
  8. Đoilơ ViệtDesigner

Đoilơ ViệtDesigner Thành viên cấp 5

Sốc nam thanh niên bị gấu bỏ vì ko biết chụp hình cho gấu.
    ngoclinh93, Kuu Kael, Bacvo5 người khác thích bài viết này.
  9. Vũ Vật Vã

Vũ Vật Vã Thành viên cấp 2

10. Vũ iSnipe

Vũ iSnipe Thành viên cấp 2

600D thì ko có tuỳ chỉnh đc WB theo độ K thì phải, chỉ chọn đc những thiết lập WB có sẵn :D

chụp với lens Kit ở phố lồng đèn thì phải dùng flash thôi bác :D

mà kit bác là kit gì, kit 18-135 thì quá ổn rồi ^^
  11. Ryan Lee

Ryan Lee Thành viên cấp 4

Nếu bạn không biết cách setup ở chế độ M hay AV thì khuyên bạn tốt nhất chọn chế độ tự động Non Flash (vì chụp mà chỉ có flash cóc thì ảnh rất xấu :v :v, nên kiếm chỗ nào mà nhìn được thấy mặt mà chụp, về PTS lại) Rồi còn lại chỉ việc quay tay và bấm nút ~
    Tốt nhất đừng mò mẫm cách chỉnh các thông số làm gì cho mệt vì trong một ngày không chụp nổi đâu, nhất là khó như ở điều kiện chụp đêm thiếu sáng :v :v
  12. Shenvi

Shenvi Thành viên cấp 3

Chết cmnr, quên mất là đâu chỉ có 1 kái lens kit, cứ ngỡ 18-55 :">
  13. jynftu

jynftu Thành viên cấp 3

Đọc kĩ hướng dẫn sử dụng trước khi dùng nhé. :))
    Hôm đi Hàng Mã gặp 1 thanh niên vác lens kit đi, xong con gấu của thanh niên đó kêu chụp kiểu gì mà ko xóa phông mù mịt được :))
    Rồi chả biết thế nào =)))
  14. Shenvi

Shenvi Thành viên cấp 3

jynftu: Xóa được đấy, cơ mà ko biết chụp là về nhà xóa đến mà cực :">
  15. StevieHung92

StevieHung92 Thành viên cấp 1

Đẹp nhất là chỉnh sang tự động hoàn toàn bạn nhé, nó có các nấc chụp tự động tùy theo hoàn cảnh đấy.
    Còn chỉnh tay thì xác định là phải theo học miệt mài, tự cảm nhận chứ lên đây hỏi thì cũng ko rút ra được nhiều đâu :)
  16. sanglee

sanglee Thành viên cấp 3

Nếu chụp băng flash mà để chế độ auto hình nhìn chán lắm, cách hay nhất là xử dụng custom balance. Đơn giản là dùng một tờ giấy trắng che trước ống kính hay một miếng plastic trắng cũng dc set qua MF chụp ở chế độ auto WB, rồi vào menu chọn custom WB set theo hình mới chụp. Một cách thứ hai là dung gray card nhờ mẫu cầm gray card zoom và chụp nó với flash chế đọ chụp và set giống như trên. bạn có thể làm gray card bằng một tấm giấy hơi dày có thể in bằng printer mở photoshop làm một tấm hình với màu như sau:
    H:0-S:0-B: 82% R:209-G:209-B:209 hoăc #d1d1d1. Chúc thành công nhớ up hình gấu lên DĐ cho anh em thưởng lãm

Ủng hộ diễn đàn