Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

[Hỏi] Cách di chuyển ảnh gốc (Raw) sau khi chỉnh sửa, để không bị lỗi.

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận về Lightroom' được đăng bởi hardy, 26/8/14.

Lượt xem: 6,976

1. hardy Mới đăng kí

Chuyện là mình vừa tập tành sử dụng LR nên vướng mắt ở chỗ này.
    Import file vào, mình chọn "Move" và move ảnh gốc đến 1 folder theo ý mình.
    Tiếp đó mình chỉnh sửa 1 ảnh.
    Rồi bây giờ mình thấy muốn di chuyển cái ảnh gốc sang 1 folder khác, nhưng khi di chuyển xong thì bật lightroom xem lại nó báo lỗi "The file could not be found".
    Bạn nào giúp biết giúp mình với.
    Cảm ơn nhiều!

P/s: Vì mình đã sửa rất nhiều ảnh trong cái catalog đó rồi, chứ không phải 1 ảnh, nên giờ muốn di chuyển 1 loạt mà không muốn bị mất những cái đã chỉnh sửa.

...
  2. mono

mono Thành viên cấp 2

mình nghĩ , khi bạn import vào LR thì nó tạo 1 đường dẫn ví dụ :
    C:\Users\MonoPC\Downloads\Documents\anh.raw , khi bạn chuyển nó đi , nghĩa là đường dẫn đó k còn nữa nên báo (not found) , bạn chỉ cần copy file đó về thư mục đã import là dc
  3. hardy

hardy Mới đăng kí

mono Ok bạn, mình hiểu lý do nó bị như vậy, nhưng ý là mình muốn khắc phục bằng cách khác (ví dụ như có thể update cái đường dẫn đó lại được không?), chứ không phải bằng cách copy file đó trả về thư mục ban đầu, vì mình đang muốn sắp xếp lại ảnh ọt, để quản lý cho thuận tiện, dễ dàng.
  4. Stork

Stork Mới đăng kí

mình cũng đang bị lỗi vậy h sửa làm sao vậy... nhờ ad chỉ giúp
  5. Dolyha

Dolyha Thành viên cấp 1

Sau khi bạn di chuyển folder thì nó báo lỗi.
    bây giờ bạn về lại library sau đó nhấn chuột phải vào folder bị lỗi đó chọn find file missing hay gì đó, sau đó bạn trỏ tới thư mục mới bạn vừa di chuyển qua

Ủng hộ diễn đàn