Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

[Hỏi] - Cách dùng pen "nuột" trong Illustrator :))

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận về Illustrator' được đăng bởi HiImToòng, 20/4/15.

Lượt xem: 7,625

1. HiImToòng Thành viên cấp 1

Cho em hỏi có cách nào dùng pen để vẽ đường tròn mà nó mềm mại hơn 1 chút k ạ?
    E ngồi cân đo mãi mà nó vẫn méo dư lày -_- Ức chế quá ạ :(

Làm ơn giúp e với :(

...
  2. Hồng Sơn

Hồng Sơn Helper

- Một phần chắc là thớt chưa dùng thành thạo công cụ Pen thì phải? Để vẽ một hình tròn cân và đẹp bằng Pen thì ta cần 4 điểm neo như thế này.

HiImToòng thích bài viết này
  3. HiImToòng

HiImToòng Thành viên cấp 1

Tại e đang tập đồ lại chữ mà :( gặp phải chữ này khoai quá :(
  4. dabeomoon

dabeomoon Thành viên cấp 4

Không hiểu có ai nghiên cứu lùi như thớt hông nữa, có cái Ellipse tool kia sao phải dùng pen.
    Còn vẽ đường cong mượt thì dùng ít nút point thôi ví dụ nửa cái đường tròn thì 3 nút hoặc 2 nút là được, một cái đường tròn thì 5 nút hoặc 3 nút.
    Dĩ nhiên cành ít càng dễ canh.
  5. Trung Kiên

Trung Kiên Thành viên cấp 3

Dùng ít point thôi thớt ạ, vẽ sơ sơ ra rồi dùng Direct Selection Tool (A) chọn từng điểm rồi chỉnh lại tiếp tuyến cho mượt nữa là được.
  6. HiImToòng

mình mới tập dùng ai mà :( đừng hắt hủi..tội nghiệp :(
    ToiHocDoHoa.com thích bài viết này
  7. HiImToòng

8. changjinew

changjinew Thành viên cấp 2

vẽ 1 pentool cong xong bạn alt + click vào điểm cuối đoạn cong vừa vẽ để nó bỏ tiếp tuyến đi. Nếu bạn không bỏ tiếp tuyến, đường tiếp theo bạn vẽ nó cứ bắt tiếp xúc khó chịu lắm. Với bác vẽ ít neo thôi, góc dưới 90 dùng 1 neo thôi cho nó mượt bác
  9. Dongdo

Dongdo Thành viên cấp 1

Vậy cho em hỏi tiếp lun, làm sao mấy cái điểm neo không phụ thuộc nhau khi chỉnh sữa đường cong?
  10. HiImToòng

nghĩa là sao vậy Dongdo ? mình chỉ biết là nó phụ thuộc vào cái cân tròn ấy thôi
  11. Vũ Phi Huân

Vũ Phi Huân Thành viên cấp 4

xài photoshop với pen quen thì qua illustrator chẳng khó mấy, nhấn alt rồi chỉnh luôn trong lúc vẽ sẽ tiết kiệm được rất nhiều thời gian
  12. Dongdo

Dongdo Thành viên cấp 1

Em nhấn alt và giữ handle kéo thì nó có khi copy them 1 path nữa. Ý em là giống như Cusp node và smooth node bên corel vậy.
  13. Jung Boo

Jung Boo Thành viên cấp 1

Em thấy cái này, tạo càng ít điểm ghim càng dễ chỉnh ạ.
    Mà cho em 1 hỏi 1 câu ngoài lề là:
    máy của em cứ tự động chuyển về chế độ cut :( ~ cài lại AI cũng không được ạ!
    Em cảm ơn
  14. HiImToòng

nghĩa là như thế nào vậy b Jung Boo ?
  15. Đừng đưa ảnh cho tôi

Đừng đưa ảnh cho tôi Thành viên cấp 2

16. Winter16

Winter16 Thành viên cấp 3

Kinh nghiệm hơn nữa năm làm nhân viên cắt ảnh bằng PTS nhưng đôi lúc vẫn làm ứ đc :))
  17. Dongdo

Dongdo Thành viên cấp 1

khó quá cho qua lun, tiện thể em hỏi cái này lun. Sao em in ra file Ai hay PDF lúc nào cũng ko đúng kích thước, thường là thiếu.
  18. HiImToòng

nghĩa là sao hả b ?
  19. Dongdo

Dongdo Thành viên cấp 1

em in cái logo chữ chiều dài 8mm thì nó ra 7.8mm.
  20. chuối_Yellow

chuối_Yellow Thành viên cấp 2

[​IMG] e dùng mất 6 chấm

Ủng hộ diễn đàn