Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Hỏi cách hiển trị nhiều trang html trong 1 trang web.

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận về web' được đăng bởi virut.exe, 25/5/13.

Lượt xem: 10,774

1. virut.exe Thành viên cấp 1

Mình mới học nên cũng chả biết diễn giải sao cho phải cả, mình muốn hỏi là trong 1 trang web thì ta có nhiều liên kết và nhiều mục, để hiển thị nó thì khi người ta click vào bất cứ 1 chức năng, liên kết hay mục nào đó thì nội dung của nó sẽ được hiển thị vào 1 vùng cụ thể, các bạn hiểu ý mình nói chứ, cái này dân TKW gọi là gì nhỉ, đại khái mình ví dụ như sau:
    Trang BV Hùng vương dưới đây có 1 vùng chuyên để hiện thị các trang liên kết hay các mục khác của nó, mỗi khi người dùng click chuột vào liên kết đó thì nội dung của nó sẽ được hiển thị lên vùng đó, vùng đó mình có đánh dấu rồi đấy.
    VD như tiếp theo mình click vào phần Giới thiệu -> click vào Cơ cấu khoa phòng hay click vào Lịch sử hình thành thì nội dung của phần Cơ cấu khoa phòng hay Lịch sử hình thành sẽ được hiển thị vào vùng mà ban đầu mình nói, và tương tự khi ta click vào bất cứ link hay mục nào trên web thì nó cũng hiển thị ra vùng đó, các bạn hiểu chứ? Mình chưa hiểu cơ chế hay cách làm cái này, mình thì biết ít về CSS, HTML và javascript vậy phải làm như thế nào để được như vậy, xin các bạn giúp đỡ, có demo, code hay link tham khảo thì càng tốt. cám ơn các bạn.
    Hình:

...
  2. leduc92

leduc92 Thành viên cấp 2

Mình hiểu đơn giản, sao bạn làm phức tạp quá.
    Biết sơ qua về html chắc phải biết về link chứ: <a href="#"></a>
    Còn muốn load nội dung mà không load những phần giống nhau đã có sẵn thì có thêm chút ajax
  3. banbaonylong

banbaonylong Ko phải assmin

chỉ html ko làm rất cực, nếu bạn dùng lập trình web như asp, php, bạn chỉ cần làm cái template cụ thể (có thể gọi là master page), nội dung có thể khác nhưng cùng 1 template, chứ đâu fải mỗi nội dung 1 trang html
  4. leduc92

leduc92 Thành viên cấp 2

banbaonylong : kiểu như include trong php phải không nhỉ, hoặc dùng template
    virut.exe: Giả sử trong mô hình MVC (PHP) của mình có hàm render thế này
    PHP:
    function render($name){
            require 
    'views/header.php';
            require 
    'views/'.$name .'.php';
            require 
    'views/footer.php';
    }
    Nội dung chung là header, footer. Mình chỉ cần require những thành phần nội dung khác vào thôi.
  5. Phạm Hữu Dư

Phạm Hữu Dư phamhuudu.com Ban quản trị

Nếu mới tập tành làm web thì làm web HTML + CSS là chuẩn rồi, từ từ mới khám phá tới các ngôn ngữ lâp trình khác! Mình gà mờ nhảy vào chơi mã nguồn mở luôn cho nhanh :D

Còn câu hỏi của bạn mới đọc sao mà thấy nó cao siêu quá, ráng đọc 1 hồi mới hiểu bạn muốn gì, đơn giản chỉ là thêm cái <a href="Link dẫn tới trang HTML">Tên đường link đó</a> là xong mà :D
  6. banbaonylong

leduc92 yep,à wên mất, trong html ko cũng có thể làm template na ná vậy nhưng hơi cực hơn: bạn nghiên cứu tag <iframe> nhé
  7. virut.exe

virut.exe Thành viên cấp 1

Tag <iframe> có thể làm được cái này hả bạn, để mình xem ngay.
    Phạm Hữu Dư bạn vẫn chưa hiểu ý mình nhỉ, ai mà chả biết đến cái thẻ link <a href="Link dẫn tới trang HTML">Tên đường link đó</a> nhưng ý mình là khi click vào nội dung trong thẻ link đó thì nó trình bày nội dung đó ra 1 vùng cụ thể, bạn có thể đọc lại post #1 để hiểu câu hỏi của mình.
    Love Rain thích bài viết này
  8. Hạnh Anh

Hạnh Anh Thành viên cấp 2

bạn có thể dùng <iframe> để chèn 1 trang html vào,
    có thể dùng thẻ a thuộc tính href <a href="link html"> tên bạn đặt</a>
    Love Rain thích bài viết này
  9. banbaonylong

bạn làm từng phần (menu, logo v.v...) vào 1 trang html và xem như 1 container

khi nào cần bạn tạo iframe gọi container nó ra thôi (có thể bọc nó trong div), như kiểu tháo lắp lego vậy
    BreakdownLove Rain thích bài viết này.
  10. Love Rain

Love Rain Mới đăng kí

Mình nghĩ nếu thiết kế html đơn giản thì bạn chỉ cần sử dụng thẻ <Iframe>
    Như bạn Hạnh Anh đã nói :
  11. BenkyOne

BenkyOne Mới đăng kí

Mình học qua asp , theo cách giảng giải của bạn thì xài master page
  12. Cuong35

Cuong35 Mới đăng kí

Như mọi người đã mách ở trên, bạn có thể xử lý đơn thuần bằng các thẻ <iframe> và <a>.
    Vì bạn nói đang học HTML nên bạn cứ nghịch cho nhão hai cái thẻ đó đi.
    Còn trang như trang BV Hùng Vương mà bạn đưa lên minh họa thì người ta dùng cách khác. Cơ mà phải xem bạn muốn lập trình web bằng Java, ASP.NET hay PHP mà có n~ giải pháp cụ thể.
    Theo cá nhân mình, nếu đã thích chiến web thì sau HTML + CSS, bạn chiến PHP đi ;)
  13. k3n.al0ne

k3n.al0ne Thành viên cấp 1

Thấy bạn này đi nhiều diễn đàn hỏi về việc này r ^^ cậu cứ pm mình mình sẽ hỗ trợ cho phần này :) Cái này mới vào thì dùng mã nguồn dễ thôi cho dễ tiếp thu ^^
  14. GiangNv

GiangNv Thành viên cấp 2

Cái này là Jquery bạn ạ. Kiểu mục lục tự động WIKI, cùng nằm trên 1 page, khi click tự động đến vùng nằm trên page đó đúng ko? Bạn tìm thử Auto Selecting Navigation Jquery xem. Cái tutorial của Jquery nó xóa xừ mất rồi, chịu khó tìm link khác xem.

Ủng hộ diễn đàn