Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Hỏi cách khắc phục Adobe After Effect chạy chậm !!!

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận về video' được đăng bởi Hutaz Nguyễn, 15/3/14.

Lượt xem: 30,434

1. Hutaz Nguyễn Thành viên cấp 2

Hiện giờ em đang xài Adobe After Effect CS6, em vừa mới down mấy cái project hay về để làm clip, nhưng mà gặp vấn đề là khi cho project vào AE để xem thử project thì nó load frames và chạy quá chậm, trong khi đó các clip em xem trên youtube thì nó chạy bình thường. Ai chỉ dùm em cách khắc phục với :((:((:((

Cấu hình máy: Win 7 64 bit, Core-i5, tốc độ 1.70GHz, RAM 4GB
    Giúp em với !!!! :-s:-s

...
  2. mono

mono Thành viên cấp 2

CHÀO BẠN , AE là 1 phần mềm khó nhọc , nó xử lý rất nhìu nên rất tốn ram => bạn phải có card màn hình mới cải thiện chút ít , trên youtube nó chạy mượt tại vì nó đã render view(bấm 0 để render view) trước nên mượt or cấu hình nó cao nên mới dc thế .
    Còn bạn muốn edit thì chỉ có cách bấm từng time rule để xem thử mà edit thôi . Còn renderview nhanh hay chậm tùy thuộc bạn để chế độ view : Full , Half(1/2) , Third(1/3) hay Quarter(1/4) . chúc bạn thành công.
    namnenepHutaz Nguyễn thích bài viết này.
  3. Hutaz Nguyễn

Hutaz Nguyễn Thành viên cấp 2

mono tks bác, để e xem lại :)
  4. anhpas0

anhpas0 Thành viên cấp 2

lên dàn khác đi bác, :)) máy e chạy e3, ram 16, k1000 mà còn có lúc treo nữa là
  5. mono

mono Thành viên cấp 2

e3 là con nào bạn?
  6. Konoko

Konoko Thành viên cấp 2

mono Ý là chip Intel Xeon E3 đó bạn.
    anhpas0 Quardo K1000, 16Gb ram cũng treo à :(( Mình đang tính mua GTX 660, 8Gb Ram, Xeon E3. :-s
  7. Ngô Đức Huynh

Ngô Đức Huynh Thích chụp lén

Riêng mềnh thì khi làm cũng tạm ổn, lâu lâu nó cũng giật giật, lúc nó giật thì clean ram vài lần là trở về bt... Nhưng khi Render thì k nên Render trực tiếp bằng AE, như vậy thì nó ngốn hết ram, khỏi làm ăn luôn. Mình thì mình làm xong rồi save project lại ở ngoài desktop hay đâu đó, xong dùng thằng Adobe Media Encoder để render, trong lúc ngồi đợi nó render thì vẫn thoải mái làm việc, tại render bằng thằng Encoder thì nó chỉ chiếm khoảng 30-40% ram thôi.... :3
    honganhartviiiphankt thích bài viết này.
  8. Hutaz Nguyễn

Ngô Đức Huynh mình ngồi render 1 đoạn 16s mà ngốn hết 2,9gb.... Làm thế nào đây bác :-/:-/
  9. Ngô Đức Huynh

Hutaz Nguyễn: bạn cứ nhằm thằng Encoder mà phang tới, mình render cả 3-4p mà chưa tới 400MB, định dạng F4V.. chất lượng cũng ok lắm.
    còn mà 16s nặng 2,9gb thì là do bạn render theo cái mặc định Full HD 1080 MP4 luôn rồi
  10. Hutaz Nguyễn

Ngô Đức Huynh bác có teamviewer thì giúp e với, sao e cho file AE vào Encoder ko dc :(
  11. mono

mono Thành viên cấp 2

2,9gb thì dùng format factory conver lại . Mình thì cứ render trong ae mà sài , wa encoder cũng k thấy khá bao nhiu
  12. Hutaz Nguyễn

mono bác nói ụ thể được ko ?? Em mới xài nên ko rõ lắm ;;)
  13. mono

mono Thành viên cấp 2

google=> format factory => bỏ vào conver lại avi ( nó sẽ mã hóa codec mpeg4) nhẹ rất nhìu nhưng chất lượng giảm tí xíu k nhận ra đâu
  14. Hutaz Nguyễn

15. Ngô Đức Huynh

mono: Không khá chỗ nào bạn? dùng AE render trực tiếp thì vừa tốn ram, vừa tốn dung lượng... Xưa giờ xài Encoder ram chưa bao giờ nhảy qua mức 50% khi render, dung lượng file xuất ra chỉ bằng 1/10 so với render trực tiếp bằng AE
  16. mono

mono Thành viên cấp 2

thật sự mình thấy thì render nó như nhau , còn phần encoder dung lượng = 1/10 ae vì encoder khi xuất thì mã hóa codec vào lun thì nó nhẹ , còn ae là mình xuất stock nguyễn mẫu không mã hóa nên nặng nhưng t/g xuất như nhau
  17. Ngô Đức Huynh

Tùy ý kiến, cấu hình của mỗi người thôi.
  18. tiwvis1505

tiwvis1505 Thành viên cấp 1

Cho mình hỏi kế xíu!! mình render 1 đoạn phim 13s = AE. Xong mình mở ra xem = GOM Player! Bộ đếm thời gian của GOM đến 13s thì dừng lại mà phim thì vẫn chưa chiếu xong!! tới khoảng 30s mới xong ( trong khi đoạn demo cũng chỉ 13s)
  19. Tinh Minh

Tinh Minh Thành viên cấp 1

Tậu Alienware đi bác (nếu muốn gắn bó với AE) =))
    Em hay xuất mp4, mà thỉnh thoảng nó bị lỗi, và phải xuất flv, cùng full HD, nhưng mp4 nét hơn các bác ạ. :))
  20. Đỗ Hoàng Giang

Đỗ Hoàng Giang Thành viên cấp 2

Bác Ngô Đức Huynh cho em hỏi làm sao để clean Ram ạ

Ủng hộ diễn đàn